

## JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA



### WIZARA MAWASILIANO NA TEKNOLOJIA YA HABARI

#### MFUKO WA MAWASILIANO KWA WOTE (UCSAF)



#### TAARIFA YA MIRADI ILIYOKAMILIKA

##### 2.1.1 MRADI WA KUFIKISHA MAWASILIANO KATIKA HIFADHI YA BURIGI CHATO NA MAENEO MENGINE MANNE.

UCSAF imetekeleza Mradi wa kufikisha huduma za mawasiliano katika Hifadhi ya Taifa ya Burigi Chato, kwa ushirikiano na Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL Corporation). Katika Mradi huu TTCL imejenga minara katika maeneo yafuatayo: - Major General Kijuu, Nyungwe Base Camp, Kigombe base Camp, Nyungwe-Nkonje, Rusumo base Camp, Kihinda, Kigoyi pamoja na maeneo mengine yakiwemo Bezi katika kata ya Kayenze Ilemela, Nantare-Bukimwi katika kata ya Ngoma wilaya ya Ukerewe, Nyaumata Hospitali katika kata ya Somanda wilaya ya Bariadi na Rwenkorongo (yalipo Makao Makuu ya Wilaya Kyerwa). **Lengo la mradi** huu ilikua ni kufikisha huduma za mawasiliano ya simu katika ofisi za Serikali, maeneo ya visiwani pamoja na kuwahudumia wananchi waliokuwa na changamoto za kupata mawasiliano ya simu ili kuwawezesha kuboresha shughuli zao za kijamii na kiuchumi ikiwamo kuwawezesha kufanya miamala ya kifedha yaani fedha mtandao na kibenki. Katika kutekeleza mradi huu Serikali kupitia UCSAF ilitumia kiasi cha **TZS Bilioni 3.05** kukamilisha mradi huu.

##### 2.1.2 MRADI WA KUFIKISHA MAWASILIANO KATIKA OFISI MPYA ZA WAKURUGENZI WA HALMASHAURI

UCSAF inatekeleza Mradi wa kufikisha huduma za mawasiliano katika Ofisi mpya za Wakurugenzi wa Halmashauri zilizoahamia katika maeneo mapya ambayo yalikuwa na changamoto za huduma ya mawasiliano. Mpaka kufikia Septemba, 2024 UCSAF imeshatekeleza mradi huu kwa ushirikiano na Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL Corporation) kwa kufikisha huduma ya mawasiliano katika Halmashuri zote 10 zilizokuwa zimeainishwa. Ofisi za Halmashuri hizo 10 zilizoainishwa katika mradi huu ni Mbogwe DC, Tanganyika DC, Kakonko DC, Rorya DC, Malinyi DC, Mtwara DC, Msalala DC, Nzega DC, Kilindi DC na Pangani DC. **Lengo la mradi** huu ni kufikisha huduma za mawasiliano ya simu katika Ofisi za Serikali na Halmashauri kwa ajili ya kurahisisha shughuli za Serikali na utoaji wa huduma. Gharama za utekezaji wa mradi huu ni kiasi cha **TZS Bilioni 3.2**.

##### 2.1.3 MRADI WA KUFIKISHA HUDUMA YA MAWASILIANO YA SIMU ZANZIBAR.

UCSAF imekamilisha utekezaji wa Mradi wa kufikisha huduma za mawasiliano katika visiwa vya unguja na pemba. Mradi ambao Mkataba wake ulisainiwa tarehe 20 Januari, 2022 na kutekezwa kwa ushirikiano na kampuni ya **ZANTEL** ambapo jumla ya shehia 38 zimenufaika na jumla ya minara 42 imejengwa visiwani Unguja na Pemba.

**Lengo la mradi** huu ni kufikisha huduma za mawasiliano ya simu kwa wananchi waliokuwa na changamoto za kupata mawasiliano hayo ili kuwawezesha kuboresha shughuli zao za kijamii na kiuchumi ikiwamo kuwawezesha kufanya miamala ya kifedha yaani fedha mtandao na kibenki. Serikali kupitia UCSAF ilitoa ruzuku kiasi cha **TZS Bilioni 6.9** kufanikisha mradi.

### **3 MIRADI YA TEHAMA**

#### **3.2 UJENZI WA KITUO CHA TEHAMA KILICHOPO BWEFUM-ZANZIBAR**

Katika kipindi cha miaka mitatu ya serikali ya Awamu ya Sita, UCSAF imekamilisha ujenzi wa kituo cha TEHAMA katika eneo la Fumba, Mkoa wa Mjini Magharibi Wilaya ya Mjini, ambapo ujenzi wa kituo ulikamilika na kuzinduliwa tarehe 26 Oktoba, 2022 na Mhe. Dkt. Hussein Ali Hassan Mwinyi, Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar. Kukamilika kwa kituo hiki, kumefanya Wilaya zote 11 kwa upande wa Pemba na Unguja kuwa na vituo vya TEHAMA.

**Lengo la Mradi huu** ni kuwawezesha wananchi kupata huduma mbalimbali kama kudurufu nyaraka mbalimbali, kupiga simu, kutoa huduma za kutuma na kupokea fedha pamoja na kutumika kama kituo cha mafunzo. Vilevile kituo hiki kinasaidia kutoa mafunzo ya TEHAMA, pamoja na kutoa huduma za intaneti kwa wananchi. Gharama zilizotumika katika utekelezaji wa mradi huu mpaka kukamilika ni **TZS Milioni 100**.

#### **3.3 UANZISHWAJI WA KITUO CHA MIITO YA DHARURA (CALL CENTRE ZANZIBAR)**

Serikali kupitia UCSAF imekamilisha uanzishwaji wa kituo cha Mawasiliano cha dharura (Emergency Call Centre) Zanzibar ambapo jengo la kituo cha TEHAMA cha Kiembe Samaki ambalo ni miongoni mwa vituo 6 vya TEHAMA vilivyojengwa Unguja na kufadhiliwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia UCSAF kimetumika. Kituo kimekamilika na kimekabidhiwa kwa Wizara ya Ujenzi Mawasiliano na Uchukuzi tarehe 7 Machi 2022. **Lengo la Mradi huu** ni kuiwezesha Zanzibar kuwa na kituo kwa ajili ya kuratibu taarifa za matukio ya dharura yanayohitaji uratibu wa pamoja, kwa mfano janga la Moto, Magonjwa ya mlipuko, mafuriko na taarifa zingine zinazoweza kujitokeza. Serikali kupitia UCSAF imetekeleza Mradi huu kwa kiasi cha **TZS Milioni 250.8**

#### **3.4 MAFUNZO YA TEHAMA KWA WALIMU WA SHULE ZA MSINGI NA SEKONDARI.**

UCSAF iliwezesha kugharamia mafunzo ya walimu 3506 toka katika shule 1491 za sekondari na msingi za umma Tanzania Bara na Zanzibar, mafunzo ambayo yamekua yakifanyika kila mwaka kuanzia mwaka 2016/2017. **Lengo la Mradi huu** ni kuwajengea Walimu uwezo wa kutatua matatizo madogo madogo ya vifaa vya TEHAMA vilivyopo mashuleni mwao, ambavyo vimetolewa na UCSAF pamoja ama wadau wengine. Mafunzo haya yamekuwa yakifanyika kwa ushirikiano na Taasisi za elimu ya juu (Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM) kwa upande wa Kanda ya Kati, Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya (MUST) kwa upande wa Nyanda za Juu Kusini na Taasisi ya Teknolojia ya Dar es salaam (DIT) Kwa upande wa Kanda ya Mashariki/Pwani)

### **3.5 SIKU YA WASICHANA NA TEHAMA (GIRLS IN ICT DAY)**

UCSAF imefanikiwa kuwajengea uwezo wanafunzi 1,199 wa kike wa shule za sekondari za umma ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya siku Kimataifa ya msichana na TEHAMA (Girls in ICT Day) Maadhimisho haya hufanyika Mwezi wa Aprili kila mwaka. **Lengo la Mradi huu** ni kuhamasisha na kukuza uelewa katika masuala ya TEHAMA kwa wanafunzi wa kike katika shule za sekondari na hatimaye kuchagua fani zinazohusiana na masuala ya TEHAMA. Maadhimisho ni mpango mahususi ulioanzishwa na Shirika la Mawasiliano la Umoja wa Mataifa la Mawasiliano (International Telecommunication Union - ITU).

## **4 MIRADI YA HUDUMA ZA UTANGAZAJI**

### **4.1 UJENZI WA TBC STUDIO DODOMA**

UCSAF imekamilisha uboreshwaji wa Studio ya TBC Redio Dodoma ambapo ukarabati wa jengo, ufungwaji wa mifumo ya umeme pamoja na kufunga vifaa vya studio umekamilika na kituo kimekabidhiwa kwa TBC kwa ajili ya matumizi ambapo kituo hiki kinatoa huduma kwa wananchi. **Lengo la Mradi huu** ni kuboresha usikivu wa radio katika Kanda ya Kati ambayo inajumuisha Mkoa wa Dodoma (Makao Makuu ya Nchi). Maeneo yanayopata usikivu kufuatia kukamilika kwa mradi huu ni Dodoma Mjini, Bahi, Mbande, Kibakwe, Matangisi, Nkulabi, Mloda, Kasera, Mchito na Kinyambwa. Pia baadhi ya maeneo ya mikoa ya Singida, Manyara. Serikali kupitia UCSAF imegharamia kiasi cha **TZS Bilioni 1.01** kuiboresha studio hii ya kisasa.

### **4.2 UJENZI WA MRADI WA TBC KISAKI**

UCSAF imekamilisha ujenzi wa mradi wa kujenga kituo cha kurushia matangazo ya Redio ya TBC katika eneo la Kisaki lililopo katika Mkoa wa Morogoro. Ujenzi wa Jengo la Kituo umekwisha kamilika pamoja na kufunga Generator na kujenga mnara. Vifaa vya Redio na "Transmission" vilinunuliwa na kufungwa Kisaki na mtambo ulianza kufanya kazi tarehe 28 Mei, 2021. **Lengo la Mradi huu** ni kuboresha usikivu wa Redio ya Taifa (TBC) katika eneo la Mradi wa kimkakati wa bwawa la kufua umeme la **Mwalimu JULIUS NYERERE (JNHPP)** pamoja na maeneo ya jirani ya Kisaki, Sesenga, Milengwelengwe, Dakawa Chini, Bwakila Chini, Dutumi, Mbwade, Kibembawe, Bwakila Juu, Kilengezi, Ululu, Zongomero, Kilengwe, Mgunda, Maharaka, Mgoda na baadhi ya maeneo ya Rufiji. Katika kutekeleza mradi huu Serikali kupitia UCSAF imeweza kutoa ruzuku ya **TZS Milioni 592**.