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Kuhusu ripoti hii

Ripoti hii inawasilisha takwimu za mawasiliano za robo ya kwanza ya mwaka wa fedha 2024/2025.
Kwa ujumla, ripoti inatoa takwimu za mawasiliano ya simu, pesa mtandao, Intaneti, utangazaji, posta
na usafirishaji wa vifurushi na vipeto, na huduma nyingine zinazohusiana na Teknolojia ya Habari na

Mawasiliano kwa robo ya kwanza ya mwaka wa fedha 2024/2025.

Takwimu zimeandaliwa kulingana na viwango vya Umoja wa Mawasiliano Duniani (ITU) vya

kukusanya na kuandaa takwimu za huduma za mawasiliano/TEHAMA.
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Takwimu za Mawasiliano
ya Simu

Takwimu za mawasiliano ya simu kuhusu usajili, bei, dakika za mawasiliano, ujumbe mfupi (SMS) na vifaa vya

mawasiliano zimeainishwa kwa mwezi, robo mwaka na mwaka.

1.1. Idadi ya laini za simu

Sehemu hii inahusika na laini za simu za mkononi na za mezani ambazo zimetumika kwenye huduma ya
mawasiliano angalau mara moja katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita. Kuna aina mbili za laini: zinazotumika
kwa mawasiliano ya binadamu (Person to Person - P2P) na zinazotumika kwa mawasiliano ya mashine

(Machine to Machine - M2M).

Jumla ya idadi ya laini (P2P na M2M) zilizosajiliwa imeongezeka kutoka milioni 76.6 katika robo ya mwaka
iliyoishia Juni 2024 hadi milioni 80.7 kwa robo ya mwaka inayoishia Septemba 2024. Hilo ni ongezeko la

asilimia 5% kama inavyoonekana hapo chini.

Kufikia Juni 2024 Kufikia Septemba 2024

Milioni 76.6 = Milioni 80.7 | 5.4%

1.1.1 Idadi ya laini za P2P

0 ~0
75.6 -" 79.6
Milioni \‘) Milioni 5 4%

o s . Kufikia Septemba
KUﬁ;(;g‘J;um 2024

Laini za simu za mkononi na mezani zilizosajiliwa kwa ajili ya P2P kwa kila mtoa huduma katika robo ya mwaka

inayoishia Septemba 2024 zimeoneshwa kwenye Jedwali 1.1.1.

Jedwali 1.1.1 Idadi ya laini za simu za mkononi na mezani za P2P zilizosajiliwa kwa kila

mtoa huduma

Halotel Vodacom Jumla

Airtel

23,402,345 76,993,589

1,718,668

10,288,681 22,234,092

Julai 19,349,803
Agosti 19,533,663 10,598,149 22,836,771 1,574,711 23,657,084 78,200,378

Septemba 19,492,734 10,971,582 23,458,325 1,586,724 24,136,856 79,646,221

Takwimu katika Jedwali 1.1.1 zinaonesha ongezeko la wastani kwa kila mwezi wa 1.7% ya laini za simu za

mkononi na mezani ndani ya robo ya mwaka iliyoishia Septemba 2024.
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1.1.2 Idadi ya laini za simu kwa ajili ya M2M kwa kila mtoa huduma

097 B K 1.02 @

_—

Milioni = Milioni
= 0
Kufikia Juni = EI Kufikia Septemba 4'8/0
2024 2024

Jedwali 1.1.2 linaonesha laini zilizosajiliwa kwa mawasiliano ya M2M kwa robo ya mwaka iliyoishia Septemba
2024.

Jedwali 1.1.2 Idadi ya laini za M2M zilizosajiliwa

Halotel Vodacom Jumla

Airtel

559,877 995,498

57,430 43,100

Julai 328,576
Agosti 330,069 58,563 47,615 4,496 566,361 1,007,104
Septemba 331,676 59,913 48,539 4,495 571,197 1,015,820

1.1.3 Mgawanyo wa laini za simu kwa kila mtoa huduma

Chati 1.1.3a na 1.1.3b zinaonesha mgawanyo wa laini za simu kwa kila mtoa huduma. Takwimu za P2P kwa

ujumla zinaonesha kuna ushindani wenye tija kati ya watoa huduma.

Hata hivyo, kwa usajili wa M2M, Vodacom anaongoza ikiwa na 56.2% ya laini zote zilizosajiliwa kama
inavyoonekana kwenye Chati 1.1.3b. Airtel inashika nafasi ya pili kwa 32.7%, ikifuatiwa na Halotel kwa 5.9%.

Chati 1.1.3a Mgawanyo wa laini za simu kwa Chati 1.1.3b Mgawanyo wa laini za simu kwa
kila mtoa huduma wa P2P kila mtoa huduma wa M2M

AIRTEL AIRTEL
HALOTEL HALOTEL
HWTGo HETGo
TTCL TTCL
W VODACOM W vODACOM

2.0%
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1.1.4 Idadi ya laini za simu za mkononi na mezani

Jedwali 1.1.4 linaonesha idadi ya laini za simu za mkononi na mezani, na laini za M2M zilizosajiliwa kwa kipindi
kinachoishia Septemba 2024.

Jedwali 1.1.4 Idadi ya laini za simu za mkononi na mezani, na laini za M2M

Simu za mkononi Simu za mezani Laini za M2M Jumla

Julai 76,915,542 78,047 995,498 77,989,087
Agosti 78,122,181 78,197 1,007,104 79,207,482
Septemba 79,568,173 78,048 1,015,820 80,662,041

1.1.5 Mabadiliko ya idadi ya laini za simu kwa kila mtoa huduma

Kulikuwa na ongezeko la laini za P2P katika robo ya mwaka inayoishia Septemba 2024 la takriban milioni 4.
Chati 1.1.5a inaonesha mabadiliko ya idadi ya laini za P2P kufikia Septemba 2024.

Chati 1.1.5a Mabadiliko ya idadi ya laini za simu za P2P kwa kila mtoa huduma

Milioni
Airtel 15,159 Ongezeko la idadi
ya laini za P2P
Halotel 1,149,745
Tigo 1,940,468
TTCL -64,607
Vodacom 1,047,768

Aidha, kulikuwa na ongezeko la idadi ya laini za M2M katika robo ya mwaka inayoishia Septemba 2024 la laini
46,380. Chati 1.1.5b inaonesha mabadiliko ya idadi ya laini za M2M kufikia Septemba 2024.

Chati 1.1.5b Mabadiliko ya idadi ya laini za simu za M2M kwa kila mtoa huduma

Airtel 2,384 !

Ongezeko la idadi
Halotel 2573 ya laini za M2M
TICL 2,017
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1.1.6 Idadi ya laini za simu kwa kila mkoa

Idadi ya laini za simu za mkononi na mezani, na M2M kwa kila mkoa imeoneshwa kwenye Chati 1.1.6. Katika
robo ya kwanza ya mwaka 2024/2025, Dar es Salaam ilishika nafasi ya kwanza kwa kuwa na laini milioni 14.8,
Mwanza ilishika nafasi ya pili kwa kuwa na laini milioni 5.3, Arusha ilishika nafasi ya tatu kwa kuwa na laini
milioni 4.9, Mbeya ilishika nafasi ya nne ikiwa na laini milioni 4.6, na Dodoma ilishika nafasi ya tano kwa kuwa

na laini milioni 4.3.

Mikoa yenye laini chache zilizosajiliwa katika robo ya kwanza ya 2024/2025 ni Kaskazini Unguja yenye laini
73,743 Kusini Unguja yenye laini 110,970, na Kusini Pemba yenye laini 124,472.

Chati 1.1.6 Idadi ya laini za simu za mkononi na mezani kwa kila mkoa
Tanzania Bara

Dar es Salaam 14,848,400

Mwanza 5,344,286

Arusha 4,856,040

Mbeya 4,641,245

Dodoma 4,305,681

Morogoro 4,054,475

Tabora 3,901,131

Kilimanjaro 3,112,150

Tanga 2,976,829

Milioni 14.8

Idadi ya laini katika mkoa
wa Dar es Salaam

Geita 2,689,821

Pwani 2,650,049

Mtwara 2,241,081

Shinyanga 2,188,037
Ruvuma 2,128,442

Manyara 2,016,981

Mara 2,010,307

Kagera 1,985,015

Iringa 1,882,680
Singida 1,876,065
Simiyu 1,854,006
Kigoma 1,609,777
Songwe 1,565,199

Njombe 1,418,991
Lindi 1,401,899
Rukwa 1,324,883

Katavi 833,849

Zanzibar

Mijini Magharibi
Kaskazini Pemba
Kusini Pemba
Kusini Unguja

Kaskazini Unguja

B 510,853
1 124,684
1124472

1 110,970

| 73,743

510,853

Idadi ya laini
katika mkoa wa
Mjini Magharibi
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1.1.7 Idadi ya laini za simu katika kipindi cha miaka mitano iliyopita

Mwenendo wa idadi ya laini za simu kwa ajili ya mawasiliano ya P2P kwa miaka mitano iliyopita hadi 2023

umeoneshwa katika Jedwali 1.1.7.

Jedwali 1.1.7 Idadi ya laini za simu kwa miaka mitano iliyopita

2019 pLy) 2021 2022 2023
Simu za mkononi 47,685,232 51,220,233 54,044,384 60,192,331 70,215,144
Simu za mezani 76,288 72,469 71,834 84,696 75,732
Jumla 47,761,520 51,292,702 54,118,218 60,277,027 70,290,876
Asilimia ya Ueneaji 78% 81% 88% 98% 111%

Takwimu katika Jedwali 1.1.7 zinaonesha ongezeko la laini za simu kwa wastani wa 10% kwa mwaka na
ongezeko la wastani wa kiwango cha kusambaa (penetration) kwa laini za simu miongoni mwa watu cha 9%
kwa mwaka. Kiwango hicho kilifikia 111% mwishoni mwa Disemba 2023, ikimaanisha kuwa kwa kila wakazi 10

kulikuwa na laini 11 kwa ajili ya huduma za mawasiliano ya simu.

1.2 Bei za huduma za mawasiliano ya simu
Sehemu hii inawasilisha wastani wa bei nje ya vifurushi (Basic tariff) na ndani ya vifurushi (Bundle tariff) kwa
huduma za sauti, SMS ndani ya nchi, Afrika Mashariki (EA) na mataifa mengine (RoW), na data.

26.00 7.80
28.00 | 189.61
.................. ‘
696.68 ™ 4% 935
wE® L WK
1,048.22 |

Mabadiliko ya bei nje ya vifurushi kwa robo ya mwaka iliyoishia Juni na Septemba 2024 yameoneshwa kwenye
Jedwali 1.2.

Jedwali 1.2 Mabadiliko ya bei (Tsh) za mawasiliano ya simu

Ndani ya Nje ya Afrika mashariki Mataifa mengine SMS

mtandao mtandao (EA) (RoW) SMS kitaifa kimataifa i
Juni 2024 26.00 28.00 713.16 1,869.45 780 189.61 -
Septemba 2024 26.00 28.00 696.68 1,948.22 7.80 189.61 935
Badiliko 0% 0% 2% 4% 0% 0% o

Kama inavyooneshwa katika muhtasari hapo juu, wakati bei za kupiga simu ndani na nje ya mtandao, SMS
kitaifa (local SMS), SMS kimataifa na data hazikubadilika, bei za kupiga simu za Afrika Mashariki zilipungua kwa
2% na mataifa mengine ziliongezeka kwa 4%.

5
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1.2.1 Bei za huduma ya sauti

Bei za huduma ya sauti kwa robo ya mwaka inayoishia Septemba 2024 kwa simu za ndani na nje ya nchi
zimeoneshwa kwenye Jedwali 1.2.1. Hizi ni bei za sauti kwa dakika moja wakati mtumiaji anapiga simu ya

ndani au ya kimataifa bila kujisajili kwenye kifurushi.

Jedwali 1.2.1 Bei (Tsh) za kupiga simu ndani na nje ya nchi kwa kila mtoa huduma

Mtoa huduma Ndani ya mtandao Nje ya mtandao EA RoW

Airtel 30.00 30.00 614.40 1,426.60
HALOTEL 10.00 20.00 875.00 1,565.00
TIGO 30.00 30.00 1,030.00 1,673.33
TTCL 30.00 30.00 217.60 2,871.33
VODACOM 30.00 30.00 746.40 2,204.83
Wastani 26.00 28.00 696.68 1,948.22

Jedwali 1.2.1 linaonesha kuwa watoa huduma wote hutoza Tsh 30 kwa dakika ndani na nje ya mtandao,
isipokuwa Halotel inayotoza Tsh 10 kwa dakika ndani ya mtandao na Tsh 20 nje ya mtandao. Wastani wa bei
ya huduma ya sauti ndani ya mtandao katika robo ya mwaka inayoishia Septemba 2024 ilibaki sawa na robo
ya mwaka inayoishia Juni 2024.

Aidha, Jedwali 1.2.1 linaonesha kuwa bei ya huduma ya sauti kimataifa zilitofautiana baina ya watoa huduma.
Wastani wa bei ya huduma ya sauti kwa dakika moja kwa Afrika Mashariki na nchi nyingine ni Tsh 696.68 na
1,948.22, mtawalia.

1.2.2 Bei za SMS na data

Bei bila kifurushi nje na ndani ya nchi kwa SMS na data hadi Septemba 2024 zimeoneshwa kwenye Jedwali
1.2.2.

Jedwali 1.2.2 Bei (Tsh) za SMS na data

Mtoa huduma SMS ndani ya nchi SMS nje ya nchi Data/Mb
Airtel 8 215.00 9.35
Halotel 5 95.00 9.35
Tigo 8 215.00 9.35
TTCL 10 138.06 9.35
Vodacom 8 285.00 9.35
Wastani 7.8 189.61 9.35

Wastani wa bei za SMS kitaifa (Tsh 7.80), SMS nje ya nchi (Tsh 189.61) na data (Tsh 9.35) kwa Septemba 2024
ulibaki kama ilivyokuwa kwenye robo ya mwaka iliyoishia Juni 2024.
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1.2.3 Bei za huduma za mawasiliano ya simu katika vifurushi

Bei za huduma za mawasiliano ya simu katika vifurushi kwa dakika moja ya sauti, SMS moja na MB moja ya
data kwa watumiaji waliojiunga na kifurushi zimeoneshwa hapo chini.

Jedwali 1.2.3a Mabadiliko ya bei (Tsh) za huduma za mawasiliano ya simu katika vifurushi

Kipindi Ndani ya mtandao Nje ya mtandao SMS Data
Julai - Sept 2024 4.75 6.34 1.47 2.17
Apr - Juni 2024 4.66 6.18 1.42 2.16
Badiliko 1.9% 2.5% 3.3% 0.3%

Kielelezo hapo juu kinaonesha kuwa bei za huduma za mawasiliano ya simu katika vifurushi zimebadilika
katika robo ya mwaka inayoishia Septemba 2024 ikilinganishwa na robo ya mwaka inayoishia Juni 2024. Bei
za huduma ya sauti ndani na nje ya mtandao, na SMS ziliongezeka kwa viwango tofauti kama ilivyooneshwa
kwenye kielelezo hapo juu.

Jedwali 1.2.3b linaonesha kuwa wastani wa bei za huduma za mawasiliano ya simu katika kifurushi ziko chini
kuliko bei za huduma za mawasiliano ya simu bila kifurushi kama inavyooneshwa katika jedwali 1.2.1.

Jedwali 1.2.3b Bei (Tsh) za huduma za mawasiliano ya simu katika vifurushi

Mtoa huduma Ndani ya mtandao Nje ya mtandao SMS Data
Airtel 4.19 7.04 1.58 2.05
Halotel 3.02 4.76 1.00 2.16
Tigo 4.67 6.61 1.28 2.06
TTCL 7.48 7.48 2.26 2.26
Vodacom 4.39 5.80 1.21 2.32
ERERINEREE] 4.75 6.34 1.47 2.17

Wastani wa bei za huduma ya sauti ndani na nje ya mtandano, kwa Sekta imeongezeka hadi Tsh 4.75 na Tsh
6.34 kwa dakika, mtawalia, katika robo mwaka inayoishia Septemba 2024, kutoka Tsh 4.66 na Tsh 6.18 katika

robo ya mwaka iliyoishia Juni 2024.

1.2.4 Wastani wa bei za huduma za mawasiliano ya simu

Wastani wa bei za huduma za mawasiliano ya simu ndani na nje ya kifurushi umeoneshwa kwenye Jedwali
1.2.4.

Jedwali 1.2.4 Wastani wa bei (Tsh) za huduma za mawasiliano ya simu kwa Sekta

Ndani ya mtandao Nje ya mtandao SMS Data
Wastani bila kifurushi 26.00 28.00 7.80 9.35
Wastani katika kifurushi 4.75 6.34 1.47 2.17

Jedwali 1.2.4 linaonesha kuwa wastani wa bei za huduma ya mawasiliano ya simu bila kifurushi ni karibu mara
tano zaidi ya wastani wa bei katika kifurushi na hivyo kupelekea watumiaji wengi (99.9%) kupendelea kujiunga

na huduma za vifurushi.

~N
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1.2.5 Wastani wa bei za huduma za mawasiliano ya simu kwa kipindi cha miaka
mitano iliyopita

Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, mwenendo wa wastani wa bei za huduma za sauti na SMS nje ya
vifurushi kwa Sekta, kitaifa na kimataifa umeoneshwa kwenye Jedwali 1.2.5a, 1.2.5b na 1.2.5c.

Jedwali 1.2.5a Mwenendo wa wastani wa bei (Tsh) za huduma za sauti nje ya
vifurushi kwa miaka mitano iliyopita

2019 2020 2021 2022 2023
Ndani ya mtandao 149.00 57.00 34.00 32.00 29.00
Nje ya mtandao 189.00 57.00 34.00 32.00 30.00

Jedwali la 1.2.5a linaonesha kuwa wastani wa bei za huduma za sauti nje ya vifurushi kwa dakika ndani na
nje ya mtandao zilipungua kati ya mwaka 2019 hadi Disemba 2023. Aidha, gharama hizo zililingana kuanzia
mwaka 2020 hadi Disemba 2022. Ulinganifu huo ulisababishwa na kushuka kwa gharama za muingiliano wa

mawasiliano ya simu za sauti (interconnection charges) baina ya watoa huduma.

Jedwali 1.2.5b Mwenendo wa wastani wa bei (Tsh) za huduma za sauti kimataifa nje ya
vifurushi kwa miaka mitano iliyopita

2019 2020 2021 2022 2023
EA 770.00 830.00 966.00 1,103.00 1,171.00
RoW 1,357.00 1,379.00 1,564.00 1,817.00 1,776.00

Jedwali 1.2.5b linaonesha kuwa kuna mienendo tofauti ya wastani wa bei za huduma za sauti kimataifa
kutokana na viwango vya tozo za huduma za mawasiliano vinavyowekwa na watoa huduma wa kimataifa

(international carriers).

Jedwali 1.2.5¢c Mwenendo wa wastani wa bei (Tsh) za kutuma SMS kitaifa na kimataifa nje ya
vifurushi kwa miaka mitano iliyopita

SMS kitaifa 36.00 20.00 13.00 11.00 11.00

SMS kimataifa 160.00 176.00 172.00 193.00 200.00

Pia, katika kipindi cha miaka minne iliyopita mwenendo wa wastani wa bei za huduma za mawasiliano katika
vifurushi umeoneshwa kwenye Jedwali 1.2.5d.

Jedwali 1.2.5d Mwenendo wa wastani wa bei (Tsh) za huduma za mawasiliano ya simu
katika vifurushi katika kwa miaka minne iliyopita

2020 2021 2022 2023
Ndani ya mtandao 9.38 7.84 7.27 4.90
Nje ya mtandao 11.21 8.69 7.78 6.30
SMS 3.45 3.35 2.69 1.37
Data 1.73 1.61 1.86 2.14
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1.3 Huduma ya sauti ya mawasiliano ya simu
1.3.1 Idadi ya dakika za huduma ya sauti ndani ya nchi

Idadi ya dakika za huduma ya sauti ndani na nje ya mtandao nchini kwa robo ya mwaka inayoishia Juni 2024
na Septemba 2024 imeoneshwa hapo chini.

Kufikia Juni 2024

Bilioni 39.6

Kufikia Septemba 2024

Bilioni 41.1 | | 4%

Kielelezo hapo juu kinaonesha kuongezeka kwa idadi ya dakika za huduma za sauti ndani ya nchi kwa 4%
katika robo ya mwaka inayoishia Septemba 2024.

Dakika ndani ya Dakika nje ya
mtandao mtandao

v 1% A 10%

Robo ya mwaka
iliyoishia Juni 2024
Bilioni 21.3

Robo ya mwaka

Robo ya mwaka
iliyoishia Juni 2024

Bilioni 18.2

<y

Robo ya mwaka

iliyoishia Septemba 2024
Bilioni 21.1

iliyoishia Septemba 2024

Bilioni 20.0

Jedwali 1.3.1 linaonesha kuwa Julai 2024 ulikuwa mwezi wenye idadi ya dakika nyingi zaidi ikilinganishwa na

miezi mingine ya robo ya mwaka huo.

Jedwali 1.3.1 Idadi ya dakika za huduma ya sauti ndani na nje ya mtandao nchini

Ndani ya mtandao Nje ya mtandao Jumla
Julai 7.188,565,697 6,907,084,322 14,095,650,019
Agosti 7,009,335,392 6,683,441,109 13,692,776,501
Septemba 6,890,640,823 6,442,809,635 13,333,450,458

21,088,541,912

20,033,335,066

41,121,876,978

Jedwali 1.3.1 linaonesha takriban dakika bilioni 41.1 zilitumika katika robo mwaka iliyoishia Septemba 2024
ikilinganishwa na dakika bilioni 39.6 katika robo mwaka iliyoishia Juni 2024. Hata hivyo, idadi ya dakika ndani
ya mtandao ilikuwa kubwa zaidi ikilinganishwa na nje ya mtandao katika robo ya mwaka iliyoishia Juni 2024.
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1.3.1.1 Mgawanyo wa dakika za huduma ya sauti ya ndani na nje ya mtandao nchini

Mgawanyo wa dakika ndani na nje ya mtandao nchini umeoneshwa kwenye Chati 1.3.1.1a.

Chati 1.3.1.1a Mgawanyo wa dakika za huduma ya sauti ndani na nje ya mtandao

<

48.7%

. Ndani ya mtandao Nje ya mtandao

Chati 1.3.1.1a inaonesha kuwa dakika nyingi za sauti nchini zilitumika kwenye simu za ndani ya mtandao
(51.3%) kuliko simu za nje ya mtandao (48.7%). Aidha, takwimu zinaonesha kuwa watu walipendelea zaidi

kupiga simu ndani ya mtandao mmoja kuliko kupiga nje ya mtandao.

Mgawanyo wa dakika ndani na nje ya mtandao nchini kwa kila mtoa huduma umeoneshwa kwenye Chati
1.3.1.1b na 1.3.1.1c. Airtel imeongoza kwa kuwa na idadi kubwa ya dakika za ndani ya mtandao (38.8%) na nje

ya mtandao (30.5%).

Chati 1.3.1.1b Mgawanyo wa dakika za Chati 1.3.1.1c Mgawanyo wa dakika za
huduma ya sauti ndani ya mtandao kwa huduma ya sauti nje ya mtandao kwa
kila mtoa huduma kila mtoa huduma

0.2%

\

c
e=ss 17.6%

30.5%

38.8%

AIRTEL [ HALOTEL MTIGO = TTCL IIVODACOM
AIRTEL HALOTEL MTIGO © TTCL IVODACOM
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1.3.1.2 Idadi ya dakika za huduma ya sauti ndani ya nchi kwa miaka mitano iliyopita

Idadi ya dakika ndani na nje ya mtandao nchini katika kipindi cha miaka mitano iliyopita imekuwa ikiongezeka
kwa wastani wa 9% na 61%, mtawalia, kwa kila mwaka kuanzia 2019 hadi 2023. Idadi ya dakika nchini
inaoneshwa katika Jedwali 1.3.1.2.

Jedwali 1.3.1.2 Idadi ya dakika za huduma ya sauti ndani ya nchi kwa miaka mitano iliyopita

2019 2020 2021 2022 2023
Ndani ya mtandao 55,812,036,633 54,561,254,851 51,673,651,476 62,678,814,642 77,770,241,513
Nje ya mtandao 11,570,993,820 27,084,539,242 43,194,917,029 60,064,367,493 67,100,445,506

67,383,030,453 81,645,794,093 94,868,568,505 122,743,182,135 144,870,687,019

Jedwali 1.3.1.2 linaonesha kuwa idadi ya dakika ndani ya mtandao ni kubwa ikilinganishwa na idadi ya dakika
nje ya mtandao nchini. Hata hivyo, tofauti ya dakika hizo imeendelea kupungua kutokana na watoa huduma
kutumia karibu viwango sawa vya bei za kupiga simu.

1.3.2 Idadi ya dakika za huduma ya sauti nje ya nchi

Idadi ya dakika kwenda na kutoka nje ya nchi imeoneshwa hapo chini.

@ Kwenda nje ya nchi E Kutoka nje ya nchi @

Milioni Milioni E Milioni Milioni
81.68 (| 112.09 : 32.76 32.83
DT gomemve, | Mmooy ke
y! Shia. y 2024[) |I|y0|§g£ijum |I|y0|sh|2aosziptemba

Badiliko Badiliko

Kielelezo kinaonesha kupungua kwa idadi ya dakika kwenda na kutoka nje ya nchi katika robo ya mwaka
iliyoishia Septemba 2024. Idadi ya dakika kwenda nje ya nchiimeongezeka kwa 37.2%. Kwa upande mwingine,
dakika kutoka nje ya nchi imeongezeka kwa 0.2%. Vilevile, takwimu zinaonesha kulikuwa na idadi kubwa ya
dakika kwenda nje ya nchi ikilinganishwa na zilizotoka nje ya nchi.

Jumla ya dakika kwenda na kutoka Afrika Mashariki (EA) na nchi nyingine za kimataifa (RoW) kwa robo ya
mwaka iliyoishia Sepetemba 2024 imeoneshwa katika Jedwali 1.3.2.

1
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Jedwali 1.3.2 Idadi ya dakika za huduma ya sauti kwenda na kutoka EA na RoW

Kwenda EA Kwenda RoW Kutoka EA Kutoka RoW
Julai 24,922,006 3,427,592 9,005,411 1,962,754
Agosti 37,936,673 3,527,043 9,058,028 2,012,347
Septemba 38,330,088 3,946,229 8,731,400 2,057,038
Jumla 101,188,767 10,900,864 26,794,839 6,032,139

Jedwali 1.3.2 linaonesha kulikuwa na dakika nyingi zaidi kwenda na kutoka EA katika mwezi Septemba 2024.
Aidha, kulikuwa na dakika nyingi zaidi kwenda na kutoka RoW katika mwezi Septemba 2024 ikilinganishwa na

miezi mingine ya robo iliyoishia Septemba 2024.

1.3.2.1 Mgawanyo wa dakika za huduma ya sauti kwenda na kutoka EA

Mgawanyo wa dakika kwenda na kutoka EA umeoneshwa kwenye Chati 1.3.2.1.

Chati 1.3.2.1 Mgawanyo wa dakika za huduma ya sauti kwenda na kutoka EA

| Kwenda EA Kutoka EA

Chati 1.3.2.1 inaonesha kuwa dakika kwenda EA ni karibia mara 3 ya dakika kutoka EA.

1.3.2.2 Mgawanyo wa dakika za huduma ya sauti kwenda na kutoka RowW
Mgawanyo wa dakika kwenda na kutoka RoW umeoneshwa kwenye Chati 1.3.2.2.

Chati 1.3.2.2 Mgawanyo wa dakika za huduma ya sauti kwenda na kutoka RoW

64.4%

Kwenda RoW [l Kutoka RoW

Chati 1.3.2.2 inaonesha kuwa dakika kwenda RoW ni karibia mara 2 ya dakika kutoka RoW.

12
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1.3.2.3 Idadi ya dakika za huduma ya sauti kwenda na kutoka EA na RoW kwa miaka mitano
iliyopita

Mwenendo wa idadi ya dakika kwenda na kutoka EA na RoW umeoneshwa katika Jedwali 1.3.2.3.

Jedwali 1.3.2.3 Idadi ya dakika za huduma ya sauti kwenda na kutoka EA na RoW kwa miaka
mitano iliyopita

2019 2020 2021 2022 2023
Kwenda EA 14,252,483 9,738,521 9,097,165 8,927,113 95,473,684
Kutoka EA 21,989,062 15,406,649 15,853,362 13,594,473 34,994,641
Kwenda RoW 43,297,997 38,014,133 24,856,947 26,034,131 19,510,999
Kutoka RoW 45,100,536 45,172,263 49,885,142 33,374,619 23,681,940

Kama inavyooneshwa katika Jedwali 1.3.2.3, idadi kubwa ya dakika zinakuja kutoka EA na RoW kuliko kwenda
katika maeneo hayo isipokuwa katika mwaka 2023. Aidha, dakika za kwenda na kutoka EA na RoW zimekuwa
zikipungua, isipokuwa mwaka 2023.

1.4 Idadi ya ujumbe mfupi wa maneno (SMS)
1.4.1 Idadi ya SMS ndani ya nchi

Robo mwaka inayoishia Juni 2024 Robo mwaka inayoishia Septemba N
2024 Badiliko

Bilioni 50.8 Bilioni 47.6 = -6%YV

SMS ndani ya mtandao SMS nje ya mtandao Jumla
Aprili - Juni 2024 Bilioni 21.5 Bilioni 29.3 Bilioni 50.8
Julai - Septemba 2024 Bilioni 20.2 Bilioni 27.4 Bilioni 47.6
Badiliko -6% 7% -6%

Kielelezo kinaonesha kupungua kwa idadi ya SMS katika robo ya mwaka inayoishia Septemba 2024 kwa 6%
kwa SMS zinazotumwa ndani ya mtandao na kupungua kwa 7% kwa SMS zinazotumwa kutoka mtandao
mmoja kwenda mitandao mingine. Kwa ujumla, idadi ya SMS imepungua kwa 6%. Idadi ya SMS kwa robo ya
mwaka inayoishia Septemba 2024 imeainishwa kwenye Jedwali 1.4.1.

Jedwali 1.4.1 Idadi ya SMS ndani ya nchi

Julai Agosti Septemba Jumla
Ndani ya mtandao 6,895,050,369 6,574,187,597 6,753,568,865 20,222,806,831
Nje ya mtandao 9,422,353,981 8,867,820,554 9,084,678,095 27,374,852,630

16,317,404,350 15,442,008,151 15,838,246,960 47,597,659,461

Jedwali 1.4.1 linaonesha mabadiliko ya idadi ya SMS ndani na nje ya mtandao katika kipindi husika. Mwezi
Julai 2024 ulikuwa na idadi kubwa ya SMS ikilinganishwa na mwezi Agosti na Septemba.

Kwa kipindi chote, mgawanyo wa SMS nje ya mtandao ulikuwa mkubwa (57.5%) kuliko ndani ya mtandao
(42.5%). Hii inaonesha kuwa katika kipindi husika, hapakuwa na utofauti mkubwa wa bei za SMS ndani na nje
ya mtandao. Mgawanyo wa SMS ndani na nje ya mtandao imeoneshwa kwenye Chati 1.4.1.

13
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Chati 1.4.1 Mgawanyo wa SMS ndani na nje ya mtandao

L,
42.5%

Ndani ya mtandao B Nje ya mtandao

1.4.2 Idadi ya SMS za ndani ya nchi kwa miaka mitano iliyopita
Idadi ya SMS za ndani ya nchi kwa miaka mitano iliyopita imeoneshwa kwenye Jedwali 1.4.2.

Jedwali 1.4.2 Idadi ya SMS za ndani ya nchi kwa miaka mitano iliyopita

2019 2020 2021 2022 2023
Ndani ya mtandao 53,787,444,093  61,971,569,487 58,875,779,663 65,358,270,089 84,818,793,761
Nje ya mtandao 51,650,529,287 71,072,186,913 78,200,512,436 88,154,239,625  121,727,776,013

105,437,973,380 133,043,756,400 137,076,292,099 153,512,509,714 206,546,569,774

1.4.3 Idadi ya SMS kutoka na kwenda EA na RoW

Idadi ya SMS kutoka na kwenda EA na RoW imeoneshwa kwenye Jedwali 1.4.3.

Jedwali 1.4.3 Idadi ya SMS kutoka na kwenda EA na RoW

Kwenda Kwenda RoW Kutoka EA Kutoka RoW
Julai 144,770 459,226 2,906,066 496,549,532
Agosti 163,135 452,329 3,790,707 548,094,184
Septemba 144,069 478,780 2,330,727 483,726,932
Jumla 451,974 1,390,335 9,027,500 1,528,370,648

Jedwali 1.4.3 linaonesha kuwa idadi kubwa ya SMS zilipokelewa kutoka EA na RoW kuliko zilizotumwa EA
na RoW. Aidha, idadi kubwa zaidi ya SMS zilitumwa kwenda EA na RoW katika kipindi cha mwezi Agosti
2024, ikilinganishwa na miezi mingine katika kipindi husika. Uwiano wa SMS zilizotumwa na kupokelewa
umeoneshwa kwenye Chati 1.4.3a na 1.4.3b.
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Chati 1.4.3a Mgawanyo wa SMS kwenda Chati 1.4.3b Mgawanyo wa SMS
na kutoka EA kwenda na kutoka Row

99.9%

—— @ 0.1%
B Kwenda EA B Kutoka EA B Kwenda RoW g Kutoka RoW

1.4.4 Idadi ya SMS kwenda na kutoka EA na RoW kwa miaka mitano iliyopita
Idadi ya SMS kwenda na kutoka EA na RoW kwa miaka mitano iliyopita imeoneshwa kwenye Jedwali 1.4.4.

Jedwali 1.4.4 Idadi ya SMS kwenda na kutoka EA na RoW kwa miaka mitano iliyopita

2019 2020 2021 2022 2023
Kwenda EA 3,850,602 1,235,692 1,425,624 1,700,525 2,233,288
Kutoka EA 48,376,608 50,880,982 89,717,530 58,344,672 37,592,410
Kwenda RoW 6,834,308 2,718,443 3,191,041 3,574,956 5,448,764
Kutoka RowW 3,201,524,787  3,935,379,714  4,599,468,894  4,664,200,079 5,562,047,440

1.5 Vifaa vya mawasiliano vinavyotumia laini za simu

Vifaa vya masiliano vinavyotumia laini ya simu ndiyo kichocheo kikubwa katika kukuza matumizi ya huduma
za mawasiliano ya simu/TEHAMA nchini. Idadi ya vifaa vilivyounganishwa kwenye mitandao ya simu
imeoneshwa kwenye Jedwali 1.5.
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Jedwali 1.5 Vifaa vya mawasiliano vinavyotumia laini za simu

Aina ya kifaa [ ELIRERAEE] Ueneaji (Penetration)
Simu za rununu (Feature phones) 55,200,552 84.83%
Simu janja (Smartphones) 22,029,561 33.85%
Handheld 1,587,843 2.44%
Modem 650,138 1.00%
Portable (including Personal Digital Assistant PDA) 58,778 0.09%
Tablet 437,892 0.67%
Module 52,897 0.08%
WLAN Router 174,072 0.27%
Dongle 100,421 0.15%
Internet of Things (loT) Devices 136,418 0.21%
Vehicle 12,655 0.02%
Computer 12,018 0.02%
Wearable 9,300 0.01%
Device for the Automatic Processing of Data (APD) 3,251 0.00%

Kufikia Septemba 2024, asilimia ya simu janja (smartphones) kwa idadi ya watu imeongezeka hadi 33.85%
kutoka 31.55% iliyorekodiwa mweziJuni 2024. Aidha, asilimia ya simu za rununu (feature phones) imeongezeka
kutoka 82.6% na kufikia 84.83%. Ueneaji wa vifaa vingine vya mawasiliano miongoni mwa watu ni kama

inavyooneshwa kwenye Jedwali 1.5.
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1.6 Idadi ya minara ya mawasiliano ya simu
Jedwali 1.6 linaonesha idadi ya minara ya mawasiliano ya simu katika mikoa mbalimbali ya Tanzania hadi
Septemba 2024.

Jedwali 1.6 Idadi ya Minara ya mawasiliano ya simu kwa kila mkoa

Mkoa Idadi ya Minara ya Mawasiliano ya Simu
Tanzania Bara

Arusha 409
Manyara 205
Kilimanjaro 334
Ruvuma 316
Dar es Salaam 1156
Pwani 303
Dodoma 415
Njombe 176
Tanga 395
Morogoro 421

Tabora 329
Mwanza 423
Geita 202
Kagera 355
Mara 273
Shinyanga 262
Iringa 274
Mbeya 379
Songwe 108
Katavi 94

Rukwa 205
Simiyu 144
Singida 211

Kigoma 287
Lindi 223
Mtwara 287
Mijini Magharibi 227
Kusini Pemba 53

Kaskazini Pemba 55

Kaskazini Unguja 25

Kusini Unguja 37

Jumla 8,583

Hadi kufikia Septemba 2024 kulikuwa na jumla ya minara 8,583, Dar es Salaam ikiongoza kwa kuwa na minara
1156, ikifuatiwa na Mwanza yenye minara 423. Mikoa yenye idadi ndogo zaidi ya minara kwa Tanzania Bara
ni Katavi (94) na Songwe (108). Kwa upande wa Tanzania Visiwani, Mkoa wa Mjini Magharibi una idadi kubwa
zaidi ya minara (227), huku mkoa wa Kaskazini Unguja ukiwa na idadi ndogo zaidi ya minara (25).
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1.7 Idadi ya mitambo ya kurushia mawimbi ya simu

Jedwali 1.7 linaonesha idadi ya mitambo ya 2G, 3G, 4G na 5G kimkoa hadi kufikia Septemba 2024 .

Jedwali 1.7 Idadi ya mitambo ya kurushia mawimbi ya simu kwa kila mkoa

Mkoa Idadi ya mitambo ya kurushia mawimbi

BTS (2G) NodeB (3G) eNB (4G) gNB (5G)

Tanzania Bara

Arusha 669 643 629 29
Dar-es-salaam 2272 2441 2414 570
Dodoma 649 575 575 43
Geita 376 353 328

Iringa 374 320 313 4
Kagera 489 446 406 1
Katavi 156 133 132 1
Kigoma 467 409 384 3
Kilimanjaro 528 510 498 7
Lindi 333 251 266 1
Manyara 324 266 270 1
Mara 396 358 347 4
Mbeya 552 531 522 16
Morogoro 647 587 574 9
Mtwara 403 336 325 1
Mwanza 723 694 674 25
Njombe 297 255 252 3
Pwani 451 419 415 11
Rukwa 274 229 214 1
Ruvuma 423 329 331 2
Shinyanga 351 336 299 6
Simiyu 268 228 205 2
Singida 322 288 274 3
Songwe 233 198 191 13
Tabora 509 449 397 4
Tanga 604 534 524 3

|

Kaskazini Pemba 58 58 54

Kaskazini Unguja 74 76 75 4
Kusini Pemba 63 63 58 1
Kusini Unguja 113 114 113 4
Mijini Magharibii 181 208 201 55
Jumla 13,579 12,637 12,260 834

-
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Jedwali 1.7 linaonesha kuenea kwa kiasi kikubwa kwa teknolojia ya 2G na 3G, ikiwa na BTS 13,579 na NodeB
12,637. Japokuwa teknolojia ya 4G haijaenea kama 2G na 3G, idadi ya eNB za 4G zimefika 12,260. Aidha, gNB
za 5G zimeongezeka kwa kiasi cha asilimia 6 zikiwa zimefika 834, ikiwa zimeenea zaidi katika maeneo ya mijini
kama vile Dar es Salaam na Mjini Magharibi. Hata hivyo, Dar es Salaam inaongoza kwa kuwa na idadi kubwa
ya mitambo ya kurushia mawimbi ya mawasiliano kwa teknolojia zote (2G, 3G, 4G na 5G), na kuifanya kuwa
kitovu cha mawasiliano nchini.
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Takwimu za Pesa Mtandao

Sehemu hii inawasilisha takwimu za huduma za pesa mtandao zinazotolewa na watoa huduma za pesa

mitandao (Mobile Money Operators) kulingana na idadi ya akaunti za pesa mtandao na miamala.

2.1 Akaunti za pesa mtandao

Idadi ya akaunti za pesa mtandao ambazo zilitumika angalau mara moja katika kipindi cha miezi mitatu
iliyopita iliongezeka kutoka akaunti milioni 55.7 katika robo ya mwaka iliyoishia Juni 2024 hadi milioni 60.8
katika robo ya mwaka iliyoishia Septemba 2024.

Milioni Milioni
55.7 60.8

Kufikia Juni  Kufikia Septemba
2024 2024

Jedwali 2.1 Idadi ya akaunti za pesa mtandao

JULAI AGOSTI SEPTEMBA
Airtel Money 11,197,981 11,319,425 11,435,679
Azam Pesa 631,364 829,041 891,751
Halo Pesa 4,781,535 4,915,390 5,096,559
M-Pesa 21,387,479 21,811,045 22,445,464
Tigo Pesa 18,707,319 18,514,018 19,492,440
T-Pesa 1,434,579 1,445,981 1,453,640
Jumla 58,140,257 58,834,900 60,815,533

Jedwali 2.1 linaonesha kuwa akaunti za pesa mtandao ziliongezeka kwa wastani wa asilimia 2.3 kwa mwezi

katika robo mwaka iliyoishia Septemba 2024. Mgawanyo wa akaunti za pesa mtandao umeoneshwa kwenye

Chati 2.1.

Chati 2.1 Mgawanyo wa akaunti za pesa mtandao

1.5%

A 89%

/ Airtel Money Ya akaunti za pesa
B Azam Pesa mtandao zimetawaliwa na

32.1% i i
b 8.4% Halo Pesa M-Pesa, Tigo Pesa na Airtel
M M-Pesa Money

M Tigo Pesa
T-Pesa

36.9%
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Chati 2.1 inaonesha kuwa soko la pesa mtandao lina ushindani, huku M-pesa ikiongoza kwa kuwa na asilimia
36.9.

2.2 Idadi ya miamala ya pesa mtandao

Idadi ya miamala ya pesa mtandao kwa akaunti zilizoweka na kutuma pesa kwa njia ya pesa mtandao katika
kipindi cha miezi mitatu iliyopita ya robo ya mwaka iliyoishia Septemba 2024 imeoneshwa kwenye Jedwali
2.2a.

Jedwali 2.2a Idadi ya miamala ya pesa mtandao

Julai Agosti Septemba
Airtel Money 87,014,790 89,257,370 92,666,780
Azam Pesa 1,867,674 1,807,564 5,052,925
Halo Pesa 30,675,639 33,192,501 35,044,286
T- Pesa 658,305 500,960 502,976
Tigo Pesa 83,656,081 86,972,073 87,929,210
M-Pesa 79,089,897 73,786,751 89,685,384
Jumla 282,962,386 285,517,219 310,881,561

Jedwali 2.2b linaonesha idadi ya miamala ya pesa mtandao kwa miaka mitano iliyopita. Miamala ya pesa
mtandao iliongezeka kutoka bilioni 3 mwaka 2019 hadi bilioni 5.3 kwa mwaka 2023, sawa na 19% ya ukuaji
kwa kila mwaka. Katika kipindi hicho, wastani wa miamala kwa kila mteja ulipungua kutoka miamala 117
mwaka 2019 hadi 100 mwaka 2023.

Jedwali 2.2b Idadi ya usajili na miamala ya pesa mtandao kwa miaka mitano iliyopita

WEE) Idadi ya akaunti Idadi ya miamala Wastani
2019 25,864,318 3,021,142,958 17
2020 32,268,630 3,412,210,062 106
2021 35,285,767 3,752,084,894 106
09 40,953,496 4,195,899,414 102
2023 52,875,129 5,273,086,154 100

N
-
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Takwimu za huduma ya
Intaneti

3.1 Laini za Intaneti

Idadi ya laini za Intaneti inatokana na laini ambazo zimetumia huduma ya Intaneti angalau mara moja katika
kipindi cha miezi mitatu iliyopita, bila kujali teknolojia iliyotumika (FTTX, 2G - GPRS na EDGE, 3G, 4G, au 5G).

Idadi ya laini za Intaneti imeongezeka kwa 5% kutoka milioni 39.3 kwa robo ya mwaka iliyoishia Juni 2024 hadi
milioni 41.4 kwa robo ya mwaka iliyoishia Septemba 2024.

Kufikia Juni 2024 Kufikia Septemba 2024

Milioni 39.3 Milioni 41.4  |gf] 2%

Idadi ya laini za Intaneti kwa robo ya mwaka iliyoishia Septemba 2024 imeoneshwa kwenye Jedwali 3.1a

Jedwali 3.1a Idadi ya laini za Intaneti kufikia mwisho wa kila mwezi katika robo ya mwaka
inayoishia Septemba 2024

Mobile Wireless Fixed Wireless Fixed Wired
Julai 40,238,289 49,905 67,485 40,355,679
Agosti 40,614,846 52,893 68,684 40,736,423
Septemba 41,246,748 59,605 70,192 41,376,545

Jedwali 3.1b Idadi ya laini za Intaneti kwa teknolojia kufikia Septemba 2024

Teknolojia Julai Agosti Septemba
2G 18,112,328 18,306,340 18,340,688
Intaneti ya kasi kwa huduma ya simu 22,125,961 22,308,506 22,906,060
Faiba Nyumbani (FTTH) 58,030 59,656 59,743
Faiba Ofisini (FTTO) 9,455 9,028 10,449
Intaneti ya kasi kwa huduma ya simu (zingine) 49,905 52,893 59,605
Jumla 40,355,679 40,736,423 41,376,545

Jedwali 3.1b linaonesha kuwa Intaneti ya kasi kwa huduma ya simu ndiyo njia inayopendelewa zaidi kupata
Intaneti, ikiwa na laini 22,906,060 . Teknolojia ya 2G bado ina matumizi makubwa, ikiwa na laini 18,340,688.
Teknolojia za Faiba Nyumbani (Fiber to the Home - FTTH) na Faiba Ofisini (Fiber to the Office - FTTO) zina idadi
ndogo ya laini 59,743 na 10,449 mtawalia.
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Jedwali 3.1c Idadi ya laini za Intaneti kwa
njia ya simu kwa kila mtoa huduma kufikia

Septemba 2024

Mtoa Huduma

TTCL 1,514,264
Tigo 13,391,905
Halotel 4,470,738
Airtel 10,363,269
Vodacom 11,506,572

Jumla 41,246,748

Mobile Subscriptions

Chati 3.1a Mgawanyo wa laini za Intaneti
kwa njia ya simu kwa kila mtoa huduma

TrcL M Tigo M Halotel  Airtel Vodacom

Chati 3.1b idadi ya laini za Intaneti (fixed) kwa kila mtoa huduma

Airtel

Wananchi

TTCL

Vodacom

Aptus

Habari Node

NET Solutions
ZANLINK

Wincable

Tigo

Halotel

RAHA

WIA

Connect 16
CATS-NET

cTv

SIMBANET

milan cable

KASI

Dataflow
NEXUSNET
BARMEDAS
Flashnet Technologies
ATEB

Arusha Art
SIMPLY Computers
Fortune Africa
Konnect Broadband
BELL Communication
GadgetroniX
BRADDA
ZCinternet

Capital Technologies
BNH

GEEZNET

Echotel

Zaptech Ltd.

BSK Innovations
Green Telecom
AIRSURF

Css

Internet Solutions
MARTYNET
Cre8hub Limited
MOMO

Hawaritha
SEACOM

SatCom

ucc

ISAT

30,627
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Idadi ya laini za Intaneti kwa miaka mitano iliyopita imeoneshwa kwenye Chati 3.1¢
Chati 3.1c Idadi ya laini zinazotumia huduma ya Intaneti kwa miaka mitano iliyopita

35,885,592 9 . 8 %

Wastani wa kiwango
cha ongezeko la laini
zinazotumia wa huduma ya
Intaneti kwa miaka mitano
iliyopita.

31,172,544
29,103,482

26,078,506

25,794,560

Chati 3.1c inaonesha wastani wa ongezeko la kila mwaka la 9.8% la idadi ya laini zinazotumia huduma ya
Intaneti kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita. Laini zinazotumia Intaneti ziliongezeka kutoka milioni 25.8
mwaka 2019 hadi milioni 35.9 mwaka 2023.

3.2 Matumizi ya huduma ya Intaneti kwa mwezi

Matumizi ya mwezi ya huduma ya Intaneti huhesabiwa kama kiasi cha data (katika Petabytes) kilichotumiwa
katika kipindi hicho. (Kumbuka kuwa 1 Petabyte = 10003 Megabytes).

Petabytes Petabytes

Jedwali 3.2 Kiasi cha data kilichotumika katika robo ya mwaka inayoishia Septemba 2024

Julai Agosti Septemba
Kiasi cha data (MB) 187,513,225,054 195,058,997,727 200,886,387,461
Usajili 40,355,679 40,736,423 41,376,545
MB kwa kila usajili 4,647 4,788 4,855

Jedwali 3.2 linaonesha kuwa kila mteja alitumia wastani wa MB 4,855 kwa mwezi Septemba.

3.3 Uwezo wa kiunganishi cha Intaneti kimataifa

Uwezo wa kuunganisha huduma ya Intaneti kwenda nje na kuja ndani ya nchi (International Internet link
capacity) unasaidia matumizi ya Intaneti ndani na nje ya nchi. Jedwali 3.3 linaonesha kuwa nchi ina uwezo wa
15,332 Gbps kwa ajili ya uunganishaji wa huduma ya Intaneti.
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Jedwali 3.3 Uwezo wa kuunganisha huduma ya Intaneti

Uwezo unaotoka (Gbps) Uwezo unaoingia (Gbps)
Jumla ya uwezo unaomilikiwa 17,200 17,200
Uwezo unaotumika (activated) 1,868 1,868
Uwezo unaopatikana kwa uwezeshaji mpya 15,332 15,332

3.4 Usimikaji na kasi ya Intaneti
Uwekezaji katika miundombinu ya mawasiliano umeongeza kasi na usambaaji wa Intaneti ya kasi (broadband),

kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 3.4.

Jedwali 3.4 Usambaaji na kasi ya huduma ya Intaneti kufikia Septemba 2024

Kiashiria Aina Juni 2024 Septemba 2024

3G 89% 90%
Asilimia ya watu

waliofikiwa na Intaneti ya 4G 83% 85%
kasi (3G, 4G au zaidi)

5G 15% 18%

3G 73% 74%
Asilimia ya eneo

lilofikiwa na Intaneti ya kasi 4G 69% 70%
(3G, 4G au zaidi)

5G 2% 2.2%

Jedwali 3.4, linaonesha kupanuka kwa wigo wa 3G, 4G na 5G kufikia 90%, 85%, na 18% ya watu nchini, mtawalia.
Aidha, asilimia ya eneo lilofikiwa na Intaneti ya kasi ya 3G, 4G na 5G ni 74%, 70%, na 2.2%, mtawalia.

Kiashiria cha Ubora wa huduma ya Intaneti: Wastani wa kasi ya kupakua na kupakia (katika Mbit/s)

K4 . @ Kupakua Mbps @ Kupakia Mbps Latency ms

Mobile Broadband 1 3.2 1 1 .3 47.4
Fixed Broadband 40,9 34.6 22.1
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3.5 Idadi ya vikoa vya Intaneti
Jumla ya idadi ya vikoa vilivyosajiliwa iliongezeka kutoka 30,698 mwishoni mwa Juni 2024 hadi 31,584

mwishoni mwa Septemba 2024, kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 3.5.

Jedwali 3.5 Idadi ya vikoa vya Intaneti

Juni 2024 Septemba 2024
co.tz 24,085 24,796
or.tz 2,652 2,696
ac.tz 1,146 1,160
go.tz 902 913
tz 1,614 1,706
sc.tz 244 256
ne.tz 31 33
me.tz 8 9
info.tz 2 2
hotel.tz 3 2
Mobi.tz 5 5
tv.tz 3 2
mil.tz 3 4
Jumla 30,698 31,584
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Takwimu za Huduma za
Utangazaji

Sehemu hii inawasilisha takwimu za huduma za televisheni kwa njia ya mitambo iliyosimikwa ardhini (DTT),
setilaiti (DTH), na kwa njia ya waya (Cable TV).

4.1 Visimbuazi vilivyolipiwa

Idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa angalau mara moja katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita ili kupata huduma
za utangazaji za televisheni imeoneshwa kwenye Jedwali 4.1. Jedwali linaonesha kuwa Azam Media Limited
ina idadi kubwa ya visimbuzi vya DTT vilivyolipiwa vifurushi ikilinganishwa na watoa huduma wengine,
ikifuatiwa na Star Media Limited mtawalia. Aidha, Azam Media Limited ina idadi kubwa ya visimbuzi vya DTH
vilivyolipiwa ikilinganishwa na watoa huduma wengine, ikifuatiwa na Star Media Limited. Kwa ujumla idadi ya
visimbuzi vya DTH vilivyolipiwa vifurushi ni vingi kuliko visimbuzi vya DTT.

Jedwali 4.1 Idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa kwa kila mtoa huduma

Mtoa huduma

Visimbuzi vya
DTT

Visimbuzi vya
DTH

Jumla ya visimbuzi
vilivyolipiwa

Azam Media Limited 271,962 1,084,702 1,356,664
Agape Associates 1,840 1,840
Star Media Limited 230,000 247,236 477,236
Zuku 21,687 21,687
Basic Transmissions Limited (Continental) 37,659 31,309 68,968
Multichoice Tanzania Limited (DSTv) 234,415 234.415
Basic Transmissions Limited (Digitek) 15,000 ) 15,000

556,461

1,619,349

2,175,810

Ramani 4.1 inaonesha idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa vifurushi kwa kila mkoa. Dar es Salaam imeshika nafasi
ya kwanza (713,630), Mwanza ya pili (178,381), Mbeya ya tatu (156,664), Arusha ni ya nne (133,746) na mikoa
mingine ni kama ilivyooneshwa kwenye ramani.
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Ramani 4.1 Idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa vifurushi kwa kila mkoa

Ufunguo

4.2 Idadi ya visimbuzi vilivyouzwa kwa miaka mitano iliyopita

Idadi ya visimbuzi vya DTT na DTH vilivyouzwa katika kipindi cha miaka mitano iliyopita imeoneshwa kwenye
Chati 4.2.

Chati 4.2 Idadi ya visimbuazi vilivyouzwa kwa miaka mitano iliyopita
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Kuna ongezeko la visimbuzi vya DTT na DTH kama ilivyooneshwa kwenye Chati 4.2, ambapo hadi mwaka 2023
kulikuwa na idadi kubwa ya visimbuzi vilivyouzwa.

4.3 Idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya

Idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya (Cable TV subscriptions) zimeongezeka kwa 2% kutoka
18,820 kwa robo mwaka inayoishia Juni 2024 na kufikia 19,153 katika kipindi cha robo mwaka inayoishia
Septemba 2024.

Kufikia Juni 2024 18.820

Kufikia Septemba 2024 19 153

sk

Idadi ya televisheni kwa kila mkoa katika kipindi husika umeoneshwa kwenye Chati 4.3.

Chati 4.3 Idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya kufikia Septemba 2024

Shinyanga
Tabora
Mwanza

Dar es Salaam
Dodoma

Singida

Geita

Arusha

Zaidi ya nusu ya idadi ya
Kagera televisheni zinazopokea
maudhui kwa njia ya waya
zinapatikana katika mikoa ya

M
ae Shinyanga, Tabora, Dodoma

na Mwanza

Songwe

Simiyu

Katavi

Kigoma

Rukwa

Iringa

Ruvuma

Tanga

Manyara

Mbeya
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Kwa mikoa yote Tanzania Bara, Shinyanga inaongoza kwa kuwa na televisheni nyingi zinazopokea maudhui
kwa njia ya waya (4,845), ikifuatiwa na Tabora (2,118), na Mwanza (2,075). Aidha, mikoa yenye idadi ndogo ya
televisheni zinazopokea maudhui kwa njia ya waya ni Tanga (230), ikifuatiwa na Manyara (91) na ya mwisho
ni Mbeya (64).

4.4 Idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya kwa miaka mitano
iliyopita

Idadi ya televisheni zinazopokea maudhui kwa njia ya waya iliongezeka kati ya 2020 na 2022. Aidha, idadi
hiyo ilipungua mwaka 2023 kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 4.4. Kupungua kwa idadi ya televisheni
zilizounganishwa kwa njia ya waya kwa mwaka 2023 kumechangiwa na kuongezeka kwa usambaaji wa

televisheni kwa njia ya DTT na DTH.

Jedwali 4.4 Idadi ya televisheni kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita

Usaijili 15,245 14,350 19,739 22,295 16,223

4.5 Ueneaji wa huduma za utangazaji

Takwimu zinaonesha kuna utofauti wa ueneaji wa huduma za utangazaji kwa njia ya DTT, DTH na redio kama

inavyoonekana kwenye Jedwali 4.5.

Jedwali 4.5 Ueneaji wa huduma za utangazaji kwa kipindi cha Septemba 2024

Kiashiria Septemba 2024

% ya watu waliofikiwa na DTT 58%
% ya watu waliofikiwa na DTH 100%
% ya watu waliofikiwa na redio za FM 78%
% ya eneo lililofikiwa na DTT 33%
% ya eneo lililofikiwa na DTH 100%
% ya eneo lililofikiwa na redio za FM 56.5%
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Takwimu za Huduma ya
Posta na Usafirishaji wa
Vifurushi na Vipeto (Courier)

Sehemu hii inawasilisha takwimu za huduma ya posta na usafirishaji wa vifurushi na vipeto, zilizotumwa na
kupokelewa, kwenda na kutoka ndani ya nchi, Afrika Mashariki (EA) na mataifa mengine (RoW).

5.1 Idadi ya masanduku ya posta

Shirika la Posta Tanzania (TPC) linatoa huduma za msingi za posta za masanduku na mifuko binafsi ya barua
kwa watu binafsi na kampuni. Idadi ya masanduku na mifuko binafsi katika kipindi cha mwezi Julai hadi

Septemba 2024, ni kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 5.1.

Jedwali 5.1 Masanduku na mifuko binafsi ya barua

Mwezi Masanduku Mifuko binafsi Jumla
ya barua ya barua

Julai 158,006 67 158,073

Agosti 158,006 67 158,073

Septemba 158,006 67 158,073

5.2 Wateja wa huduma ya usafirishaji wa vifurushi na vipeto

Idadi ya wateja wa huduma ya usafirishaji wa vifurushi na vipeto kwa kipindi husika imeoneshwa kwenye
Jedwali 5.2.

Jedwali 5.2 Idadi ya wateja wa huduma ya usafirishaji wa vifurushi/vipeto

Kampuni/Taasisi Wateja binafsi
Julai 1,168 35,628 36,796
Agosti 1,801 70,316 72,117
Septemba 708 47,215 47,923

5.3 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani ya nchi
Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani ya nchi imepungua kwa 10% kutoka 552,165 kwa mwezi Aprili
hadi Juni 2024 na kufikia 495,521 kwa mwezi Julai hadi Septemba 2024.

Takwimu zinaonesha nyaraka (documents) zilitumwa zaidi katika kipindi cha robo mwaka iliyoishia Septemba
2024, ikifuatiwa na Barua. Mizigo (Cargo) vimetumwa kwa idadi ndogo zaidi katika kipindi hicho. Idadi ya
bidhaa za kiposta zilizotumwa katika kipindi husika zimeoneshwa kwenye Jedwali 5.3.
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Jedwali 5.3 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani ya nchi kwa robo mwaka iliyoishia

Septemba 2024
Mwezi ETJIE] Vifurushi Vipeto Nyaraka Mizigo Jumla
Julai 55,999 64,289 5,391 55,592 114 181,385
Agosti 57,709 17,660 2,595 64,622 799 143,385
Septemba 52,882 63,729 4,805 49,201 134 170,751

166,590 145,678 169,415 1,047 495,521

Mgawanyo wa idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa na TPC na watoa huduma wengine wa huduma za
usafirishaji ndani ya nchi umeoneshwa katika Chati 5.3. TPC ikiwa na idadi kubwa zaidi (61%) ya bidhaa za

kiposta zilizotumwa ndani ya nchi ikilinganishwa na watoa huduma binafsi.

Chati 5.3 Mgawanyo wa idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani ya nchi

Watoa huduma ya usafirishaji [l TPC

5.4 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi

Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi kupitia TPC na watoa huduma wengine wa huduma ya
usafirishaji katika kipindi cha Julai hadi Septemba 2024 imeoneshwa kwenye jedwali 5.4a.

Jedwali 5.4a Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi

TPC 39,308 18,483
Watoa huduma ya usafirishaji wa vifurushi na vipeto 13,763 15,083
Jumla 53,071 33,566

Jedwali 5.4b linaonesha idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi. Takwimu zinaonesha kuwa barua

zimetumwa zaidi nje ya nchi katika robo mwaka iliyoishia Septemba 2024, ikifuatiwa na nyaraka.

Jedwali 5.4b Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi

Mwezi Barua Vifurushi Vipeto Nyaraka Mizigo Jumla
Julai 3,853 1,005 587 1,770 1,342 7,215
Agosti 4,516 5,653 171 4,657 931 14,997
Septemba 6,709 1,589 793 2,263 1,253 11,354

3,526 33,566
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5.5 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka ndani ya nchi

Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kupitia TPC na watoa huduma wengine wa usafirishaji wa vifurushi
na vipeto ilikuwa 443,977.

Jedwali 5.5 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa ndani ya nchi kwa robo ya mwaka
iliyoishia Septemba 2024

Mwezi Barua Vifurushi Vipeto Nyaraka Mizigo Jumla
Julai 38,428 74,202 5,081 31,849 90 149,650
Agosti 42,441 26,709 2,789 63,053 979 135,971
Septemba 53,304 58,167 3,066 43,812 7 158,356

134,173 159,078 10,936 138,714 443,977

5.6 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi

Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi ni 60,712 kwa kipindi cha mwezi Julai hadi
Septemba 2024 kama ilivyooneshwa kwenye jedwali 5.6a.

Jedwali 5.6a Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi

Apr - Jun Jul - Sept
TPC 53,493 38,668
Watoa huduma ya usafirishaji wa vifurushi na vipeto 150,209 22,044
Jumla 203,702 60,712

Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi zimeoneshwa kwenye Jedwali 5.6b. Barua kutoka
nje ya nchi zimepokelewa kwa idadi kubwa zaidi ikilinganisha na bidhaa nyingine katika robo ya mwaka
iliyoishia Septemba 2024, wakati mizigo kutoka nje ya nchi ilipokelewa kwa idadi ndogo zaidi katika kipindi
husika.

Jedwali 5.6b Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi

Mwezi Barua Vifurushi Vipeto Nyaraka Mizigo Jumla
Julai 6,637 4,673 2,449 4,125 97 17,981
Agosti 8,572 5,904 5,499 5,131 5 25,111
Septemba 9,717 2,022 3,972 1,910 - 17,620

12,599 11,920 60,712

Mgawanyo wa idadiya bidhaa za kiposta zilizotumwa na kupokelewa unaonesha kuwa Tanzania ilituma bidhaa
za kiposta chache zaidi nje ya nchi (36%) kuliko ilivyopokea (64%) kama ilivyooneshwa kwenye Chati 5.6b.
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Chati 5.6 Mgawanyo wa bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi na kupokelewa kutoka nje
ya nchi

Bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi
M Bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi

5.7 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani na nje ya nchi kwa miaka mitano
iliyopita
Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa kwa miaka mitano iliyopita imeoneshwa kwenye Chati 5.7.

Chati 5.7 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani na nje ya nchi kwa miaka mitano
iliyopita

9,280,229 m &
b Clomni Ol -
ﬁ“' m

4,024,371
2,873,312 2,745,674
o 2,371,970 2123212
1,116,069 937,124 979,625
564,528
2019 2020 2021 2022 2023

B Bidhaa za kiposta zilizotumwa nchini
Bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi

Chati 5.7 inaonesha kuwa bidhaa za kiposta nyingi zaidi zilitumwa ndani ya nchi kuliko nje ya nchi. Aidha, idadi
ya bidhaa za kiposta zilizotumwa kwa ujumla imekuwa ikishuka.
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5.8 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi na kupokelewa kutoka nje ya
nchi kwa miaka mitano iliyopita

Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi imepungua kutoka bidhaa 2,873,312 kwa 2019 na kufikia
493,053 kwa 2023 kama inavyooneshwa kwenye Chati 5.8. Aidha, idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa

kutoka nje ya nchi ilipungua.

Chati 5.8 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi na zilizopokelewa kutoka nje ya
nchi kwa miaka mitano iliyopita

7,999,942
‘i
2,873,312
1,116,069 64528 937,124 979,625
564,5
B e H- S
2019 2020 2021 2022 2023

[ Bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi
Bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi
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Ubora wa Huduma,
Ufuatiliaji wa Masharti
ya Leseni na Majaribio ya
Ulaghai Mtandaoni

6.1 Ubora wa huduma za simu na Intaneti

Vipimo vya ubora wa huduma (Quality of Service - QoS) wa huduma ya simu na Intaneti zinazotolewa na
mitandao ya simu nchinivilifanyika kuanzia Julai hadi Septemba 2024 kwa kuzingatia vigezo vya QoS na mbinu

za vipimo vilivyoainishwa kwenye Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Ubora wa Huduma), 2018.

6.1.1 Upatikanaji wa mtandao

Upatikanaji wa mtandao ni kiashiria kinachoonesha upatikanaji wa mtandao wa simu wakati watumiaji
wanataka kutumia huduma za mtandao huo. Lengo ni kufikia zaidi ya 99% (>99%).

Tigo ilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na nne ambapo vipimo vilifanyika. Airtel na Vodacom ilifikia lengo
kwenye maeneo kumi na tatu kati ya maeneo kumina nne, TTCL ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na mbili.
Halotel zilifikia lengo kwenye maeneo kumi kati ya kumi na nne, kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.1.

B >

e Doptliown) 66

90

80

70 I
Tigo

Airtel Halotel

g TTCL Vodacom
@ ARUSHA DODOMA W@ IRINGA MARA @@ MOROGORO @ MWANZA @ NJOMBE PEMBA @ PWANI @ RUVUMA @ SIMIYU SINGIDA
@ TANGA @ UNGUJA

Chati 6.1.1. Upatikanaji wa Mtandao (%) (Lengo ni zaidi ya 99%)
6.1.2 Simu zilizoshindwa kuunganishwa

Simu zilizoshindwa kuunganishwa hupimwa kwa asilimia ya simu ambazo hazikuweza kuunganishwa baada
ya kupiga kwa sababu za kiufundi. Lengo ni chini ya 2%.

Tigo ilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na nne ambapo vipimo vilifanyika. Airtel zilifikia lengo kwenye
maeneo kumi na mbili, Halotel na Vodacom zilifikia lengo kwenye maeneo kumi na moja, na TTCL ilifikia lengo
kwenye maeneo sita kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.2.
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Airtel Halotel Tigo TTCL Vodacom
@ ARUSHA DODOMA @ IRINGA MARA @ MOROGORO MWANZA @ NJOMBE PEMBA @ PWANI RUVUMA

@ siMivu SINGIDA @ TANGA @ UNGUJA

Chati 6.1.2 Simu zilizoshindwa kuunganishwa

6.1.3 Simu zilizokatika
Simu zilizokatika hupimwa kwa asilimia ya simu zinazokatika kwa sababu za kiufundi kabla ya wahusika

kumaliza mazungumzo yao na mmoja wao kukata simu (simu zilizokatwa). Lengo ni chini ya 2%.

Watoa huduma wote wa mawasiliano ya simu walifikisha lengo kwenye maeneo yote kumi na nne ambapo

vipimo vilifanyika, kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.3.

L. I_L.. -l Sl

Airtel Halotel Tigo TTCL Vodacom
@ ARUSHA DODOMA IRINGA MARA @ MOROGORO MWANZA NJOMBE PEMBA @ PWANI RUVUMA

SIMIYU SINGIDA @ TANGA B UNGUJA

Chati 6.1.3. Matokeo ya Simu zilizokatika

6.1.4 Upatikanaji wa huduma ya 2G

Upatikanaji wa huduma ya 2G huonesha jinsi maeneo yaliyofikiwa na huduma hiyo na watoa huduma wa
mtandao wa simu. Wateja hawawezi kupata huduma za mtandao wa simu za 2G katika maeneo ambayo

hayana mtandao au yenye mtandao duni. Lengo la juu kwa teknolojia ya 2G ni -85 dBm.
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Halotel ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na mbili kati ya kumi na nne ambapo vipimo vilifanyika. Airtel
alifikia lengo kwenye maeneo nane kati ya maeneo tisa, Vodacom ilifikia lengo kwenye maeneo matano kati ya
maeneo kumi, TTCL ilifikia lengo kwenye maeneo matatu na kati ya matano yaliopimwa na Tigo ilifikia lengo
kwenye eneo moja kati ya maeneo mawili kama inavyooneshwa Chati 6.1.4.
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Airte Halote Tigo TTCL Vodacom
@ ARUSHA DODOMA RINGA MARA @ MOROGORO MWANZA NJOMBE PEMBA B PWAN RUVUMA SIMIYU SINGIDA @ TANGA

UNGUJA

Chati 6.1.4. Matokeo linganishi kwenye upatikanaji wa huduma ya 2G

6.1.5 Upatikanaji wa huduma ya 3G

Upatikanaji wa huduma ya 3G huonesha jinsi maeneo yaliyofikiwa na huduma hiyo na watoa huduma wa
mtandao wa simu. Wateja hawawezi kupata huduma za mtandao wa simu za 3G katika maeneo ambayo
hayana mtandao au yenye mtandao duni. Lengo la juu kwa teknolojia ya 3G ni -85 dBm.

Halotel na Tigo ilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na nne ambapo vipimo vilifanyika. Vodacom na Airtel
zilifikia lengo kwenye maeneo kumi na tatu, na TTCL ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na mbili kati ya maeneo
kumi na nne, kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.5.

-60

Airte Halote Tigo TTCL Vodacom
@ ARUSHA DODOMA IRINGA MARA @ MOROGORO MWANZA NJOMBE PEMBA @ PWANI RUVUMA SIMIYU SINGIDA @ TANGA UNGUJA

Chati 6.1.5. Matokeo ya kulinganisha upatikanaji wa huduma ya 3G
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6.1.6 Upatikanaji wa huduma ya 4G

Upatikanaji wa huduma ya 4G huonesha jinsi maeneo yaliyofikiwa na huduma hiyo na watoa huduma wa
mtandao wa simu. Wateja hawawezi kupata huduma za mtandao wa simu za 4G katika maeneo ambayo
hayana mtandao au yenye mtandao duni. Lengo la juu kwa teknolojia ya 4G ni -95 dBm.

Tigo na TTCL zilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na nne ambapo vipimo vilifanyika. Vodacom na Airtel

zilifikia lengo kwenye maeneo kumi na mbili. Halotel ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na moja kati ya
maeneo kumi na nne yaliyopimwa kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.6.

EE8

_@
-60
-80
100
Airtel Halotel Tigo TTCL Vodacom
@ ARUSHA DODOMA IRINGA MARA @ MOROGORO MWANZA NJOMBE PEMBA @@ PWANI RUVUMA SIMIYU
SINGIDA @ TANGA UNGUJA

Chart 6.1.6. Matokeo linganishi kwenye upatikanaji wa huduma ya 4G

6.1.7 Simu zilizofanikiwa
Simu zilizofanikiwa hupimwa kwa asilimia ya simu zilizokamilishwa baada ya upigaji, kwamba hazikuzuiwa au

kukatika. Lengo ni sawa na au zaidi ya 95% (=>95%).

Airtel, Tigo na Vodacom walifikisha lengo kwenye maeneo yote kumi na nne ya huduma yaliyopimwa. Halotel
alifikisha lengo kwenye maeneo kumi na tatu, TTCL alifikisha lengo kwenye maeneo tisa, kama inavyooneshwa
kwenye Chati 6.1.7.
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90 TUVrery v rreey v 0 O LN D
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Tigo

50

Airtel Halotel TTCL Vodacom
@ ARUSHA DODOMA IRINGA MARA @ MOROGORO MWANZA NJOMBE PEMBA W PWANI RUVUMA SIMIYU SINGIDA

@ TANGA UNGUJA

Chati 6.1.7. Matokeo ya kulinganisha simu zilizofanikiwa
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6.1.8 Simu kuhamishika

Simu kuhamishika hupimwa kwa jinsi simu za sauti zinavyohamishwa kutoka mnara mmoja wa mawasiliano
hadi mwingine bila kukatika pale mtumiaji anapotoka eneo moja kwenda jingine. Lengo ni sawa na au zaidi
ya 98% (=>98%).

Airtel, Halotel, Tigo na Vodacom zilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na nne ambapo vipimo vilifanyika,
na TTCL ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na mbili, kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.8.
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Airtel Halotel Tigo TTCL Vodacom
@ ARUSHA DODOMA IRINGA MARA @ MOROGORO MWANZA NJOMBE PEMBA [ PWANI RUVUMA SIMIYU SINGIDA

@ TANGA UNGUJA

Chati 6.1.8. Matokeo ya kulinganisha simu kuhamishika

6.1.9 Ubora wa Sauti

Ubora wa Sauti ni kipimo cha utambuzi wa ubora wa sauti wakati wa mazungumzo ya simu. Kiwango cha
alama ya ubora wa sauti ni kati ya 1 hadi 5, huku 1 ikiwa duni na 5 ikiwa ni ubora mzuri wa sauti. Lengo ni
wastani wa sampuli zote za vipimo vya ubora wa sauti kuwa zaidi ya 3.5.

Airtel, Tigo, TTCL na Vodacom zilifikisha lengo kwenye maeneo yote kumi na tatu ambapo vilipimo vilifanyika,
Halotel ilifikisha lengo kwenye maeneo yote kumi ambapo vipimo vilifanyika kama inavyooneshwa kwenye
Chati 6.1.9.
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Airtel Halotel Tigo TTCL Vodacom
@ ARUSHA DODOMA IRINGA MARA @ MOROGORO MWANZA NJOMBE PEMBA @ PWANI RUVUMA SIMIYU

SINGIDA @@ UNGUJA

Chati 6.1.9. Matokeo ya kulinganisha kwenye Ubora wa Sauti
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6.1.10 Kasi ya kupakua data

Kasiyakupakua data nikipimo cha kasiya uhamishaji data kwenye mtandao. Hupimajinsi datainavyohamishwa

haraka kutoka kwa itifaki (protocol) ya uhamishaji faili (File Transfer Protocol - FTP) hadi kwa kifaa cha
mawasiliano ya simu. Lengo ni wastani kuwa sawa au zaidi ya 4000 Kbps

Watoa huduma wote wa mawasiliano ya simu walifikisha lengo kwenye maeneo yote kumi na nne ambapo
vipimo vilifanyika, kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.10

30000

il 0l

Halotel
@ ARUSHA

DODOMA IRINGA MARA

TTCL
@ MOROGORO

PEMBA @ PWANI

MWANZA NJOMBE
@ TANGA UNGUJA

RUVUMA SIMIYU SINGIDA

Chati 6.1.10. Matokeo linganishi kwenye kasi ya kupakua data
6.1.11 Muda wa kupata huduma ya data

Muda wa kupata huduma ya data hupimwa kwa muda ambao kifaa cha mtumiaji huchukua kutuma ombi na
kupokea jibu kutoka kwenye seva. Lengo ni wastani kuwa chini ya 400ms (=<400ms)

Watoa huduma wote wa mawasiliano ya simu walifikisha lengo kwenye maeneo yote kumi na nne ambapo
vipimo vilifanyika, kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.11
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Chati 6.1.11. Matokeo linganishi ya muda wa kupata huduma ya data
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6.1.12 Simu kushindwa kusoma mtandao

Simu kushindwa kusoma mtandao hupimwa kwa asilimia ambayo simu ya mkononi inaposhindwa
kuunganishwa kwenye mtandao ikiwa imewashwa. Lengo ni chini ya 2% (<2%).

Airtel ilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na nne ambapo vipimo vilifanyika. Tigo na Vodacom zilifikia
lengo kwenye maeneo kumi na moja kati ya maeneo kumi na nne, Halotel ilifikia lengo kwenye maeneo tisa,
na TTCL ilifikia lengo kwenye maeneo saba kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.12.

Airtel Halotel Tigo TTCL Vodacom
@ ARUSHA DODOMA IRINGA MARA @ MOROGORO MWANZA NJOMBE PEMBA [ PWANI RUVUMA SIMIYU

SINGIDA B TANGA UNGUJA
Chati 6.1.12. Matokeo ya kulinganisha simu kushindwa kusoma mtandao

6.1.13 Muda wa simu kusoma mtandao

Muda wa simu kusoma mtandao ni muda ambao simu ya mkononi inachukua kuunganishwa kwenye mtandao
ikiwa imewashwa. Lengo ni chini ya sekunde 5 (<5s).

Watoa huduma wote wa mawasiliano ya simu walifikisha lengo kwenye maeneo yote kumi na nne ambapo
vipimo vilifanyika, kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.13.

Airtel Halotel Tigo TTCL Vodacom
B ARUSHA DODOMA IRINGA MARA @ MOROGORO MWANZA NJOMBE PEMBA @ PWANI RUVUMA SIMIYU SINGIDA
@ TANGA UNGUJA

Chart 6.1.13. Matokeo ya kulinganisha muda wa simu kusoma mtandao.
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6.1.14 Muda wa kuanzisha simu

Muda wa kuanzisha simu hupimwa kwa muda ambao simu inachukua kuunganishwa baada ya kupiga. Lengo
ni chini ya sekunde 10 (<10s).

Watoa huduma wote wa mawasiliano ya simu walifikisha lengo kwenye maeneo yote kumi na nne ambapo
vipimo vilifanyika, kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.14.

Airtel Halotel Tigo TTCL Vodacom
B ARUSHA DODOMA IRINGA MARA @ MOROGORO MWANZA NJOMBE PEMBA 8 PWANI RUVUMA SIMIYU SINGIDA
@ TANGA @ UNGUJA

Chart 6.1.14. Matokeo ya kulinganisha muda wa kuanzisha simu
Matokeo ya upimaji wa ubora wa huduma za simu na Intaneti kwa kipindi cha Juni hadi Septemba 2024

yanaonesha kuwa Airtel ilikuwa na 97%, Vodacom 93%, Tigo 98%, Halotel 90%, na TTCL 86%, kama
ilivyooneshwa kwenye Jedwali 6.1.

Jedwali 6.1 Matokeo ya ubora wa huduma za simu na Intaneti kwa robo ya mwaka iliyoishia
Juni 2024 na Septemba 2024

Mtoa huduma Juni 2024 Septemba 2024 Badiliko
Tigo 99% 98% 1%
Airtel 98% 97% -1%
Vodacom 96% 93% -3%
Halotel 93% 90% -3%
TTCL 78% 86% 10%
Wastani wa Sekta 91% 93% 0.16%

Kwa kulinganisha vipindi hivyo, Jedwali 6.1 linaonesha kuwa watoa huduma wanne wameboresha huduma
zao katika robo ya mwaka inayoishia Septemba 2024 huku ubora wa huduma ukishuka kwa mtoa huduma

mmoja. Aidha, wastani wa ubora wa huduma za simu na Intaneti kwenye sekta umepanda kwa 0.16%.
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6.2 Utekelezaji wa masharti ya leseni ya utangazaji

Ufuatiliajiwa maudhui kwa watoa huduma za utangazaji wa kitaifa nchinivilifanyika kuanziajulai hadi Septemba
2024 kwa kuzingatia vigezo vya QoS na mbinu za vipimo vilivyoainishwa kwenye Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Ubora wa Huduma), 2018.

6.2.1 Uwasilishaji na uzingatiaji wa ratiba ya vipindi

Watoa huduma za utangazaji wenye leseni za kitaifa (national broadcasters) wanatakiwa kuwasilisha ratiba
(muda, mpangilio, na idadi) na kuzingatia ratiba ya vipindi wanavyokusudia kurusha hewani. Uzingatiaji wa
uwasilishaji wa mpangilio wa vipindi na kufuata ratiba kwa robo mwaka iliyotathminiwa umeonyeshwa kwenye
Jedwali 6.2.1a na 6.2.1b hapa chini.

Jedwali 6.2.1a Uwasilishaji na uzingatiaji wa mpango wa vipindi vya televisheni

Uwasilishaji wa ratiba Uzingatiaji wa ratiba ya

ya vipindi \ilellale
v Imekidhi Imekidhi
uTtv Imekidhi Imekidhi
Tumaini TV Imekidhi Haijakidhi
Channel Ten Haijakidhi Haijakidhi
East Africa TV Imekidhi Imekidhi
Star TV Tanzania Imekidhi Haijakidhi
TBC 1 Imekidhi Imekidhi
TV Imaan Imekidhi Imekidhi
Arise and Shine Imekidhi Haijakidhi
WRM TV Imekidhi Imekidhi
Clouds TV Haijakidhi Haijakidhi
Hope Channel Tanzania Imekidhi Haijakidhi
Upendo TV Imekidhi Haijakidhi
Mahaasin TV Imekidhi Haijakidhi
Channel Ten Plus Haijakidhi Haijakidhi
TVE Haijakidhi Haijakidhi

Jedwali 6.2.1b Uwasilishaji na uzingatiaji wa mpango wa vipindi vya redio

Uwasilishaji wa ratiba Uzingatiaji wa ratiba ya

ya vipindi vipindi
Radio One Haijakidhi Haijakidhi
TBC Taifa Imekidhi Imekidhi
Adventist World Radio (AWR) Imekidhi Haijakidhi
Clouds FM Imekidhi Imekidhi
East Africa Radio Imekidhi Imekidhi
EFM Imekidhi Imekidhi
Wasafi FM Imekidhi Imekidhi
TBC International Imekidhi Imekidhi
Radio Free Africa Haijakidhi Haijakidhi
Bongo FM Haijakidhi Haijakidhi
Radio Maria Haijakidhi Haijakidhi
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6.2.2 Utofauti wa vipindi, maudhui ya elimu na uzingatiaji wa dakika tisini ya utoaji wa
habari

Watoa huduma za utangazaji wenye leseni za kitaifa (national broadcasters) wanatakiwa kutoa maudhui anuai
ili kukidhi tamaduni na mahitaji ya rika tofauti. Pia wanatakiwa kutoa maudhui ya elimu na kutenga muda wa
dakika tisini kwa ajili wa habari na matukio. Uzingatiaji wa uanuai wa vipindi kwa robo mwaka iliyotathminiwa
unaoneshwa kwenye Jedwali 6.2.2a na Jedwali 6.2.2b.

Jedwali 6.2.2a Uanuai wa vipindi vya televisheni

Utofauti wa vipindi Maudhui ya elimu Uzingatiaji wa dakika

tisini wa habari

ITv Imekidhi Imekidhi Imekidhi
utv Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Tumaini TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Channel Ten Imekidhi Imekidhi Imekidhi
East Africa TV Imekidhi Imekidhi Haijakidhi
Star TV Tanzania Imekidhi Imekidhi Imekidhi
TBC 1 Imekidhi Imekidhi Imekidhi
TV Imaan Imekidhi Imekidhi Haijakidhi
Arise and Shine Haijakidhi Haijakidhi Imekidhi
WRM TV Haijakidhi Haijakidhi Haijakidhi
Clouds TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Hope Channel Tanzania Imekidhi Imekidhi Haijakidhi
Upendo TV Imekidhi Imekidhi Haijakidhi
Mahaasin TV Imekidhi Imekidhi Haijakidhi
Channel Ten Plus Haijakidhi Haijakidhi Haijakidhi
TVE Haijakidhi Haijakidhi Haijakidhi

Jedwali 6.2.2b Uanuai wa vipindi vya redio

Utofauti wa vipindi Maudhui ya elimu Uzingatiaji wa dakika

tisini wa habari

Radio One Imekidhi Imekidhi Imekidhi
TBC Taifa Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Adventist World Radio (AWR) Imekidhi Imekidhi Haijakidhi
Clouds FM Imekidhi Imekidhi Haijakidhi
East Africa Radio Imekidhi Imekidhi Haijakidhi
EFM Imekidhi Imekidhi Haijakidhi
Wasafi FM Imekidhi Imekidhi Haijakidhi
TBC International Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Radio Free Africa Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Bongo FM Imekidhi Imekidhi Haijakidhi
Radio Maria Imekidhi Imekidhi Haijakidhi
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6.2.3 Uzingatiaji wa maudhui ya ndani (local content)

Watoa huduma za utangazaji wenye leseni za kitaifa (national broadcasters) wanatakiwa kuhakikisha kwamba
asilimia 60 ya vipindi vyao vimetengenezwa ndaniya nchi, ili ikichagiza utamaduni, lugha, na maudhui ya ndani
ya nchi. Matokeo ya upimaji ya uzingatiaji wa maudhui ya ndani kwa robo mwaka yameoneshwa kwenye
Jedwali 6.2.3a na Jedwali 6.2.3b hapa chini.

Jedwali 6.2.3a Uzingatiaji wa maudhui ya ndani kwenye vipindi vya televisheni

Yenye umuhimu kwa Lugha (Kiswahili au 60% ya uzalishaji
jamii Kiingereza) wa maudhui ya
ndani

TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi
uTVv Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Tumaini TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Channel Ten Imekidhi Imekidhi Imekidhi
East Africa TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Star TV Tanzania Imekidhi Imekidhi Imekidhi
TBC 1 Imekidhi Imekidhi Imekidhi
TV Imaan Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Arise and Shine Imekidhi Imekidhi Imekidhi
WRM TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Clouds TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Hope Channel Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Upendo TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Mahaasin TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Channel Ten Plus Imekidhi Imekidhi Imekidhi
TVE Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Jedwali 6.2.3b Uzingatiaji wa maudhui ya ndani kwenye vipindi vya redio

Yenye umuhimu kwa Lugha (Kiswahili au 60% ya uzalishaji
jamii Kiingereza) wa maudhui ya
ndani

Radio One Imekidhi Imekidhi Imekidhi
TBC Taifa Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Adventist World Radio (AWR) Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Clouds FM Imekidhi Imekidhi Imekidhi
East Africa Radio Imekidhi Imekidhi Imekidhi
EFM Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Wasafi FM Imekidhi Imekidhi Imekidhi
TBC International Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Radio Free Africa Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Bongo FM Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Radio Maria Imekidhi Haijakidhi Imekidhi

Mamlaka ya mawasiliano Tanzania (TCRA) imechukua na itaendelea kuchukua hatua stahiki za kiudhibiti kwa
watoa huduma wote walioshindwa kukidhi vigezo vilivyoainishwa kwa mujibu wa kanuni husika.
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6.3 Ubora wa huduma za Posta na Usafirishaji wa vifurushi na vipeto

Vipimo vya ubora (Quality of Service - QoS) kwa watoa huduma ya usafirishaji wa vifurshi na vipeto ndani
ya nchi (Domestic Couriers) katika kanda A (inter-town A), vilifanyika kuanzia Julai hadi Septemba 2024 kwa
kuzingatia vigezo na mbinu za vipimo zilivyoainishwa kwenye Kanuni ya Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta
(Ubora wa Huduma), 2018. Kanda A inahusisha mikoa inayofikika ndani ya siku moja kutoka Dar es Salaam.

Vipimo vilizingatia kasi ya huduma toka bidhaa inapokabidhiwa kwenye ofisi ya mtoa huduma hadi
inapowasilishwa kwa mteja. Kigezo cha ufanisikilizingatia angalau 85% ya bidhaa zote zilizotumwa ziwasilishwe

kwa mteja ndani ya siku moja. Jedwali 6.3 linaonyesha matokeo ya upimaji iliyofanywa.

Jedwali 6.3 Ubora wa huduma za usafirishaji wa vifurushi na vipeto

Mtoa huduma ya usafirishaji wa vifurushi Kasiya uwasilishaji kwa eneo la kanda A

na vipeto ndani ya nchi

Air Tanzania Imekidhi
Precision Air Imekidhi
Tanz Movers Imekidhi
Advanced Logistics Imekidhi
Delex Courier & Logistics Limited Imekidhi
Ellymo Company Limited Imekidhi
Segax Imekidhi
Geamos Co. Ltd Haijakidhi
Marathon Logistics Haijakidhi
Blaze Haijakidhi
Mwanga Logistics Haijakidhi
Sga Cash In Transit (T) Limited Haijakidhi
Almko Investment Limited Haijakidhi
Cmtl Group Haijakidhi
Couriemate Haijakidhi
Easy Movers Haijakidhi
Jonz Haijakidhi
Kleafast Couriers & Logistics Haijakidhi
Simba Courier Haijakidhi

Mamlaka ya mawasiliano Tanzania (TCRA) imechukua na itaendelea kuchukua hatua stahiki za kiudhibiti kwa

watoa huduma wote walioshindwa kukidhi vigezo vilivyoainishwa kwa mujibu wa kanuni husika.
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6.4 Majaribio ya ulaghai

Tanzania Bara

Mkoa Airtel Halotel Tigo TTCL Vodacom Jumla
Rukwa 1,582 428 1,523 1,247 791 5,571
Morogoro 902 15 2,880 34 1,655 5,486
Mbeya 252 70 326 368 9 1,112
Dar es Salaam 246 29 533 54 97 959
Arusha 94 5 84 15 153 351
Kilimanjaro 5 3 117 5 205 335
Pwani 108 3 95 7 9 222
Mwanza 42 6 95 25 46 214
Tabora 14 26 36 111 1 198
Katavi 0 34 16 83 58 191
Songwe 1 46 77 42 0 166
Dodoma 6 7 110 6 3 132
Iringa 5 3 98 10 2 118
Tanga 6 5 88 4 4 107
Kagera 13 5 65 0 12 95
Ruvuma 3 3 61 12 2 81
Shinyanga 5 6 31 18 11 71
Singida 1 0 51 13 2 67
Geita 0 2 52 8 3 65
Kigoma 13 3 18 21 5 60
Manyara 35 3 17 4 1 60
Njombe 0 1 19 29 1 50
Mtwara 2 2 33 3 1 41
Mara 1 4 31 1 3 40
Lindi 2 0 21 4 2 29
Simiyu 0 2 11 2 1 16

Zanzibar

Mjini Magharibi 70 0 50 1 1 122
Kaskazini Pemba 0 0 15 0 0 15
Kaskazini Unguja 0 0 12 0 0 12
Kusini Pemba 0 0 10 0 0 10
Kusini Unguja 0 0 6 0 0 6
Jumla 3,446 711 6,608 2,127 3,177 16,069
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Kielelezo hapo chini kinaonesha majaribio ya ulaghai kwa kila mtoa huduma kwa robo ya mwaka iliyoishia
Juni 2024 na Septemba 2024. Tigo ilikuwa na idadi ya majaribio mengi zaidi ya watoa huduma wengine.

Robo ya mwaka inayoishia Airtel Halotel Vodacom

Juni 2024 6,069 469 10,242 2,093 3,384 22,257
Septemba 2024 3,446 711 6,608 2,127 3,177 16,069
Badiliko -43% 52% -35% 2% -6% -28%

Takwimu zinaonesha kuwa majaribio ya ulaghai kwa ujumla yamepungua kwa wastani wa 28%.

Chati 6.4a inaonesha majaribio ya ulaghai kimkoa. Mikoa ya Rukwa na Morogoro ndiyo inayoongoza, ikiwa
na zaidi ya theluthi moja ya majaribio yote ya ulaghai nchini. Mbeya, Dar es Salaam na Arusha zinafuata kwa
majaribio ya ulaghai kwa zaidi ya 1% hadi 10%.

Mikoa mingine ya Kaskazini Unguja, Kusini Unguja na Kusini Pemba ina idadi ndogo ya majaribio. Kila mkoa
ukirekodi 0.01%.

Chati 6.4a Idadi majaribio ya ulaghai kimkoa kwa robo mwaka inayoishia Septemba 2024

Tanzania Bara

Rukwa
Morogoro
Mbeya

Dar es Salaam
Arusha
Kilimanjaro
Pwani
Mwanza
Tabora Rukwa na Morogoro ni
Katavi mikoa inayoongoza kwa

kuwa na zaidi ya robo tatu

songwe ya majaribio ya ulaghai

Dodoma
Iringa
Tanga . .
Kagera
Ruvuma
Shinyanga

Singida . .

Geita

Mikoa ya Kaskazini Unguija,
Kusini Pemba na Kusini
Manyara Unguja ina idadi ndogo ya
Njombe majaribio ya ulaghai

Kigoma

Mtwara
Mara
Lindi

Simiyu

Zanzibar

Mjini Magharibi | 122
Kaskazini Pemba |15
Kaskazini Unguja |12

Kusini Pemba |10
Kusini Unguja |6
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Jedwali 6.4 Majaribio ya ulaghai kiwilaya kwa mikoa minne inayoongoza

Mkoa WIEVE] Majaribio ya Ulaghai
Rukwa Sumbawanga 5198
Nkasi 250
Kalambo 122
- 000000_0_]
Morogoro Ifakara 3922
Kilombero 1306
Morogoro 127
Kilosa 89
Ulanga 21
Mvomero 10
Malinyi 8
Gairo 3

Mbeya Mbeya 993
Mbarali 66
Chunya 21
Rungwe 21
Kyela 11

Dar es Salaam Ubungo 314
Kinondoni 286
Temeke 210
llala 125
Kigamboni 24

Mgawanyo wa asilimia ya majaribio ya ulaghai mtandaoni kwa kila mtoa huduma umeoneshwa katika Chati

6.4b.

Chati 6.4b Mgawanyo wa asilimia ya majaribio ya ulaghai mtandaoni kwa kila mtoa huduma

4.4%

Airtel
Halotel
M Tigo
TTCL
B Vodacom
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Idadi ya Leseni na Vyeti

Mawasiliano ya simu na na Intaneti

Aina ya leseni

Juni 2024 Septemba 2024

Network Facilities Licences 34 35
Network Services Licences 15 16
Application Services Licences 142 146
Aircraft Stations 169 176
Amateur Stations 20 23
Fixed VSAT Terminals 42 36
Mobile VSAT Terminals 2 2

Satellite Ground Earth Stations 1 1

Ship Stations 35 36
HF Radio Stations 23 21

VHF- UHF Radio Repeaters 2 2

VHF - UHF Radio Station with Pair of Frequency 118 109
VHF - UHF Radio Station with Single Frequency 192 184
Numbering 576 493

Utangazaji

Aina ya leseni

Juni 2024 Septemba 2024

National Content Television (FTA) Licences 16 16
District Content Television (FTA) Licences 23 22
National Content Radio Licences 14 14
Regional Content Radio Licences 31 33
District Content Radio Licences 177 182
Community Radios 15 17
Community Televisions - -

National Content Televisions by Subscription 25 28
District Content Televisions by Subscription 1 1

National Content (support services) 3 3

Online Content Aggregators 5 6

Weblogs (Blogs) 64 66
Online Radios 9 10
Online Televisions 215 210
Cable Televisions 63 63
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Posta na watoa huduma ya usafirishaji

Aina ya leseni

Namba
Juni 2024 Septemba 2024

International Courier 7 6
East Africa Courier 2 2
Intercity Transporters 71 76
Intracity Courier 18 16
Public Postal 1 1

Domestic Courier 47 47

7.2 Vyeti

Aina ya leseni

Juni 2024 Septemba 2024
Global Maritime Distress and Safety Systems 152 177
Type Approval 4,590 4,774
Registration for Satellite Mobile Phones 32 32

52



ISO 9001: 2015 CERTIFIED

Hitimisho
Hali ya mawasiliano katika robo inayoishia Septemba 2024 imeonesha maendeleo makubwa kwa kuongezeka
kwa matumizi ya huduma za mawasiliano, yakichochewa na ushindani endelevu katika kutoa huduma hizo.
Moingoni mwa mafanikio hayo ni kuenea kwa mtandao wa simu za mkononi kwa teknolojia mbalimbali,

ambapo mtandao wa 3G umeenea kufikia asilimia 90 ya watu, na hivyo kuwezesha upatikanaji wa huduma

ya Intaneti.

Aidha, kuenea kwa mtandao wa 4G kufikia asilimia 85 ya watu kumeongeza kasi na upatikanaji wa uhakika
wa huduma za mawasiliano. Wakati huo huo, mtandao wa 5G umeenea kufikia asilimia 18 ya watu huku
ukiongeza kasi ya Intaneti ambayo ni muhimu katika kuwezesha sekta za kijamii na kiuchumi. Mafanikio hayo
yameambatana na uboreshaji wa huduma za mawasiliano, usimamizi ulioimarika wa usalama mtandaoni na

uimarishaji wa miundombinu unaowezesha ukuaji wa uchumi wa kidijiti.

Vilevile sekta ya utangazaji imeonyesha mwelekeo mzuri ambapo redio za FM zimefikia asilimia 78 ya watu
na huduma za utangazaji za televisheni kwa kutumia mitambo ya ardhini (DTT) imefikia asilimia 58 ya watu.
Ukuaji huu unaonyesha mabadiliko ya kasi ya sekta hii katika kukabiliana na mahitaji ya watumiaji. Aidha,
maboresho katika sekta yamewezesha jamii kupata habari kwa muda na hivyo kuwezesha shughuli za kijamii
na kiuchumi.
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Mawasiliano Towers,

20 Sam Nujoma Road,

14414 Dar es Salaam, Tanzania.
Email: dg@tcra.go.tz

¢)f) O3 ) X) 6 @ @tcratanzania


https://www.facebook.com/MamlakaYaMawasilianoTanzania/
https://twitter.com/TCRA_Tz
https://www.instagram.com/tcra_tanzania/
https://www.tiktok.com/@tcra_tanzania
https://www.youtube.com/channel/UCq8L90VZHJeYF6WySrN7qXg
https://podcasters.spotify.com/pod/show/mamlaka-ya-mawasili/episodes/Salaam-kutoka-TCRA-e263of4/a-aa1rgqn
https://www.threads.net/@tcra_tanzania?igshid=MzRlODBiNWFlZA==
https://www.linkedin.com/company/tanzania-communications-regulatory-authority/
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